Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn

Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn

Luật tiền phong – Sau khi ly hôn, quan hệ cấp dưỡng giữa cha, mẹ không trực tiếp nuôi con với con chưa thành niên hoặc con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi sống bản thân. Vậy trong trường hợp nào thì nghĩa vụ cấp dưỡng giữa cha mẹ với con chấm dứt? Luật Tiền Phong xin tư vấn một trường hợp cụ thể để quý khách hàng tham khảo như sau:

Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng sau ly hôn

KHÁCH HÀNG HỎI:

Luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau:

Tôi và chồng kết hôn năm 2010 đến năm 2011 thì có một bé trai. Trải qua một thời gian sống chung thì phát sinh ra nhiều mâu thuẫn, đến năm 2015 thì chúng tôi ly hôn, con trai tôi được Tòa giao cho tôi nuôi và chồng tôi có nghĩa vụ trợ cấp đến năm con trai tôi 18 tuổi. Tôi có ý định kết hôn với người đàn ông khác nhưng chồng cũ tôi nói chỉ cần tôi kết hôn nữa thì anh ta sẽ không trợ cấp tiền nuôi con nữa theo quy định mới của Luật hôn nhân và gia đình. Vậy xin hỏi luật sư là có đúng là nếu tôi kết hôn thì chồng cũ tôi sẽ có quyền không trợ cấp nuôi con nữa không và nếu tôi kết hôn thì làm cách nào để con tôi có thể tiếp tục nhận tiền trợ cấp.

Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Tiền Phong. Chúng tôi xin tư vấn vấn đề này như sau:

1. Trường hợp chấm dứt trợ cấp nuôi con sau ly hôn

Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định rõ, trong trường hợp vợ chồng ly hôn, sau khi ly hôn “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con” cho dù điện kiện kinh tế, mức sống của người trực tiếp nuôi con như thế nào, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con thì:

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.”

Về việc chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng, Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

– Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

– Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

– Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

– Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

– Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

– Trường hợp khác theo quy định của luật.”

Theo quy định trên việc bạn kết hôn với người khác không làm chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng của chồng cũ với con bạn. Nghĩa vụ cấp dưỡng chỉ chấm dứt khi con bạn đã thành niên, có khả năng lao động để tự nuôi sống mình hoặc bé được nhận làm con nuôi hoặc chồng cũ bạn nuôi con…

2. Tiếp tục thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Như đã nêu ở trên việc bạn kết hôn không làm chấm dứt quan hệ cấp dưỡng của chồng bạn đối với con trai nên nếu bạn kết hôn với người khác thì chồng cũ bạn vẫn phải tiếp tục cấp dưỡng cho con bạn. Trong trường hợp chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng của mình theo quyết định của Tòa án, bạn có thể gửi đơn yêu cầu thi hành án (kèm theo Quyết định của Tòa án) đến Chi cục thi hành án nơi bạn ly hôn để đề nghị Chi cục Thi hành án tiến hành thủ tục yêu cầu chồng bạn thực hiện nghĩa vụ.

Hy vọng nội dung tư vấn của luật sư đã giải đáp được thắc mắc của bạn. Nếu bạn còn băn khoăn cần giải đáp, vui lòng liên hệ lại với chúng tôi. Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 hỗ trợ khách hàng mọi lúc mọi nơi.

Comments

comments

Để lại phản hồi