Chồng có được ly hôn khi người mang thai hộ đang mang bầu

Chồng có được ly hôn khi người mang thai hộ đang mang bầu

Luật Tiền Phong – Trong thời gian người được vợ chồng nhờ mang thai hộ đang có thai mà vợ hoặc chồng muốn ly hôn thì phải giải quyết như thế nào? Pháp luật có cho phép ly hôn trong trường hợp này không? Luật sư Tiền Phong xin giải đáp qua tình huống sau.

Chồng có được ly hôn khi người mang thai hộ đang mang bầu

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi và chồng lấy nhau nhưng mãi mà không có con, nguyên nhân là do chồng tôi. Vì thế chúng tôi đã nhờ người mang thai hộ là một người bạn của hai vợ chồng bằng phương pháp thụ tinh. Tuy nhiên trong thời gian nhờ mang thai, chồng tôi lại nảy sinh tình cảm với người bạn đó, bây giờ anh ta đòi ly hôn với tôi để đến với cô ta. Tôi muốn hỏi anh ta có quyền ly hôn với tôi không?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Tiền Phong. Trường hợp này của bạn, Ban tư vấn xin giải đáp như sau:

Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

Điều 51, Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
 2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Bên cạnh đó, Điều 94 Luật HNGĐ 2014 có quy định:

“Con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ kể từ thời điểm con được sinh ra”.   

Như vậy, trường hợp của vợ chồng bạn, kể từ thời điểm con được sinh ra thì mới xác định là con chung của hai vợ chồng và người được nhờ mang thai giao trả con cho hai vợ chồng bạn nuôi con thì chồng bạn không có quyền ly hôn theo quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Hiện tại, người bạn kia vẫn đang trong thời gian mang thai, con chưa được sinh ra nên chồng bạn vẫn được quyền đơn phương ly hôn.

Dịch vụ tư vấn của Luật Tiền Phong

Luật Tiền Phong là một địa chỉ tin cậy, trong quá trình giải quyết ly hôn khi gặp vướng mắc, hãy liên hệ tổng đài tư vấn miễn phí 1900 6289, chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ các bạn:

  • Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, xác nhận nơi cư trú trong trường hợp một bên không có hộ khẩu, không đăng ký tạm trú;
  • Tư vấn phân chia tài sản với chi phí tiết kiệm, hỗ trợ sang tên nhà/đất;
  • Tư vấn về quyền nuôi con khi ly hôn;
  • Tư vấn thẩm quyền tòa án
  • Tham gia tranh tụng tại tòa án bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho các bạn.

Comments

comments

Để lại phản hồi