Chồng có được ly hôn khi vợ mang thai không?

Chồng có được ly hôn khi vợ mang thai không?

Luật Tiền PhongKhi cuộc sống hôn nhân không thể tiếp tục được nữa thì ly hôn  là biện pháp duy nhất để giải thoát cho cả hai vợ chồng. Tuy nhiên, pháp luật lại có những quy định hạn chế về quyền ly hôn của người chồng trong một số trường hợp.

Chồng có được ly hôn khi vợ mang thai không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi kết hôn hai năm trước và hiện vợ tôi đang mang thai 3 tháng. Tôi chưa kịp hạnh phúc với niềm vui sắp được làm cha thì cô ấy lại thú nhận với tôi rằng cái thai đó không phải là con của tôi mà là của người yêu cũ của cô ta. Tôi không thể chấp nhận được một người vợ lừa dối, phản bội như thế nên tôi muốn ly hôn. Tuy nhiên khi tôi nộp đơn ra Tòa thì Tòa lại không chấp nhận đơn của tôi và trả lời rằng tôi không được ly hôn khi vợ mang thai. Mong luật sư giải thích giúp tôi.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, đối với trường hợp của bạn, Ban tư vấn Luật  Tiền Phong xin trả lời bạn như sau:

Chồng có quyền được ly hôn khi vợ đang mang thai?

Quyền yêu cầu ly hôn là quyền nhân thân gắn liền với người vợ/chồng và không thể chuyển giao cho người khác. Nó được pháp luật ghi nhận nhằm đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của vợ/chồng. Tuy nhiên, trong những trường hợp đặc biệt, pháp luật vẫn hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng. Cụ thể, theo quy định tại khoản 3, Điều 51, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”.

Do đó, trong trường hợp của bạn, dù vợ bạn khẳng định rằng: đứa trẻ trong bụng vợ bạn không phải con của bạn nhưng bạn cũng không có quyền ly hôn với vợ tại thời điểm này bởi bạn đã bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn theo quy định nêu trên. Pháp luật quy định như vậy nhằm mục đích bảo vệ quyền lợi của bà mẹ và trẻ em trong quan hệ hôn nhân và gia đình.

Vậy khi nào thì chồng mới có quyền ly hôn?

Luật Hôn nhân chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng khi vợ mang thai nhưng người vợ lại không bị hạn chế quyền trên. Nếu hai bạn không thể chung sống với nhau được nữa thì bạn có thể đề nghị vợ bạn là người đưa ra yêu cầu ly hôn hoặc hai vợ chồng thỏa thuận việc ly hôn.

Nếu vợ bạn không đồng ý ly hôn mà việc ngoại tình của vợ bạn gây ra những khó chịu, căng thẳng cho bạn thì hai vợ chồng có thể ly thân để tránh những mâu thuẫn không đáng có. Đến khi vợ bạn sinh con đủ 12 tháng tuổi thì bạn không còn bị hạn chế quyền ly hôn nữa và bạn có thể ra Tòa để giải quyết vấn đề ly hôn của mình theo quy định của pháp luật.

Để biết thêm về hồ sơ, giấy tờ và trình tự giải quyết về việc ly hôn cụ thể,  rõ ràng hơn, bạn có thể tham khảo chuyên mục Tư vấn ly hôn của Luật Tiền Phong hoặc gọi đến tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006289 để được giải đáp.

 

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

error: Content is protected !!