Có được chuyển tiền đầu tư ra nước ngoài khi chưa mở tài khoản đầu tư không?

Có được chuyển tiền đầu tư ra nước ngoài khi chưa mở tài khoản đầu tư không?

(Luật Tiền Phong) – Nhiều nhà đầu tư băn khoăn rằng, theo quy định của pháp luật Việt Nam thì mọi hoạt động thu chi liên quan đến đầu tư ra nước ngoài của một dự án phải được thực hiện trên tài khoản đầu tư, nhưng tài khoản đầu tư chỉ được mở khi có giấy chứng nhận đăng ký đầu tư ra nước ngoài.Vậy những khoản tiền cần phải chuyển qua nước tiếp nhận đầu tư để thăm dò thị trường, đặt cọc thuê quyền sử dụng đất… thì phải chuyển như thế nào? Có được tính là tiền đầu tư không?

Luật Tiền Phong chia sẻ với các bạn nội dung tư vấn liên quan đến các vấn đề nêu trên trong bài viết sau đây:

Có được chuyển tiền đầu tư ra nước ngoài khi chưa mở tài khoản đầu tư không?
Có được chuyển tiền đầu tư ra nước ngoài khi chưa mở tài khoản đầu tư không?

1. Chuyển ngoại tệ ra nước ngoài trước khi mở tài khoản đầu tư

  • Để đáp ứng cho các chi phí cho hoạt động hình thành dự án đầu tư ở nước ngoài theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Nghị định 83/2015/NĐ- CP, nhà đầu tư được phép chuyển ngoại tệ ra nước ngoài trước khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư:

  • Hạn mức chuyển ngoại tệ ra nước ngoài trong trường hợp này không được quá 5% tổng vốn đầu tư ra nước ngoài và không quá 300.000 đô la mỹ;
  • Việc chuyển ngoại tệ ra nước ngoài trước khi mở tài khoản đầu tư phải được thực hiện thông qua tài khoản ngoại tệ trước đầu tư.

Như vậy, nhà đầu tư có quyền được chuyển tiền đầu tư ra nước ngoài trước khi được cấp giấy chứng nhận đầu tư nhưng phải chuyển qua tài khoản ngoại tệ và phải tuân theo nguyên tắc sử dụng tài khoản ngoại tệ như sau:

2. Nguyên tắc sử tài khoản ngoại tệ

  • Nhà đầu tư chỉ được thực hiện thông qua 01 tài khoản ngoại tệ trước đầu tư mở tại 01 tổ chức tín dụng được phép;
  • Sau khi dự án được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư ra nước ngoài, tài khoản ngoại này phải được sử dụng là tài khoản vốn đầu tư và phải đăng ký với Ngân hàng Nhà nước ;
  • Nhà đầu tư có nhu cầu chuyển ngoại tệ ra nước ngoài trước khi được cấp Giấy chứngnhận đăng ký đầu tư ra nước ngoài cho nhiều dự án đầu tư ở nước ngoài phải mở tài khoản ngoại tệ trước đầu tư riêng biệt cho từng dự án.
  • Mọi giao dịch thu, chi để được ghi nhận là tiền đầu tư phải được thực hiện thông qua tài khoản ngoại tệ trước đầu tư.

3. Dịch vụ tư vấn mở tài khoản ngoại tệ và đầu tư ra nước ngoài của Luật Tiền Phong

Mặc dù việc mở tài khoản ngoại tệ để phục vụ hoạt động đầu tư ra nước ngoài không phải là quá khó, nhưng nếu bạn có bất kỳ khó khăn nào, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

Nếu các bạn cần một đơn vị luật đại diện thực hiện từ A đến Z toàn bộ quá trình mở tài khoản, xác nhận tài khoản đầu tư, chúng tôi sẽ hỗ trợ các bạn.

Công việc không chỉ dừng lại ở việc mở tài khoản, chúng tôi còn:

  • Cung cấp hệ thống văn bản pháp luật liên quan đến đầu tư ra nước ngoài;
  • Được tư vấn và hỗ trợ kết nối với các tổ chức tín dung mở tài khoản ngoại tệ, tài khoản đầu tư;
  • Hỗ trợ soạn thảo báo cáo trong quá trình sử dụng tài khoản đầu tư.

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!