Có được ủy quyền đăng ký kết hôn không?

Luật Tiền Phong – Pháp luật hiện hành quy định khi đăng ký kết hôn, hai bên nam nữ phải có mặt và cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn. Tuy nhiên do điều kiện khách quan mà hai bên vắng mặt thì có thể ủy quyền cho người khác đăng ký kết hôn không? Để giải đáp những vướng mắc của Quý khách, Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho Quý khách thông qua tình huống như sau:

Khách hàng hỏi:

Tôi và bạn trai chuẩn bị kết hôn nhưng do điều kiện công việc quá bận rộn, lại phải làm xa nhà nên chưa thể về quê đăng ký kết hôn được. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi có thể ủy quyền cho bố mẹ hai bên thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn thay chúng tôi được không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

 Luật Tiền Phong trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Luật Tiền Phong!

Vấn đề bạn hỏi, Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

1. Quy định về ủy quyền đăng ký kết hôn

Thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định tại Điều 18 Luật hộ tịch 2014 như sau: “Công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn”.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 1 Nghị định 06/2012/NĐ-CP quy định: “Người có yêu cầu đăng ký hộ tịch (trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký giám hộ, đăng ký việc nhận cha, mẹ, con) hoặc yêu cầu cấp các giấy tờ về hộ tịch mà không có điều kiện trực tiếp đến cơ quan đăng ký hộ tịch, thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ”.

Vậy theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc đăng ký kết hôn không thể ủy quyền. Do đó, trong trường hợp bạn hỏi hai bạn không thể ủy quyền cho bố mẹ đi đăng ký kết hôn được mà việc đăng ký kết hôn phải do hai bạn tự thực hiện. Vậy hai bạn nên cố sắp xếp thời gian để cùng nhau hoàn tất thủ tục đăng ký kết hôn bởi đây là căn cứ quan trọng hình thành mối quan hệ hôn nhân hợp pháp giữa hai bạn.

2. Thẩm quyền đăng ký kết hôn

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì hiện hai bạn là đang làm việc xa nhà và không có điều kiện về quê đăng ký kết hôn. Do đó, Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn thẩm quyền đăng ký kết hôn để hai bạn có thể thực hiện nhanh chóng, thuận tiện như sau:

Về thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch 2014 như sau: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”.

Nơi cư trú của công dân theo quy định tại Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP thì: “Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú”.

Mặc dù hai bạn có hộ khẩu thường trú ở quê, hiện tại hai bạn đang làm việc xa nhà và không có điều kiện về quê đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, nếu hai bạn đã có đăng ký tạm trú tại nơi làm việc thì hai bạn có thể đến Ủy ban nhân dân phường nơi có đăng ký tạm trú để thực hiện đăng ký kết hôn.

Ý kiến tư vấn trên đây của Luật Tiền Phong mong rằng sẽ giúp giải đáp thắc mắc của Quý khách về vấn đề này. Quý khách còn băn khoăn vướng mắc vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong số 1900 6289 hoặc 04-1088/4/3 để được sử dụng dịch vụ.

Comments

comments

Để lại phản hồi

error: Content is protected !!