Có quyền không mở cửa khi công an kiểm tra không?

Luật Tiền Phong – Trong thời gian gần đây, tổng đài 1900 6289 của Luật Tiền Phong nhận được khá nhiều bức xúc của người dân về việc có nhiều trường hợp mạo danh; lạm dụng quyền kiểm tra nơi cư trú vào ban đêm gây phiền toái, xáo trộn cuộc sống. Vậy, trong trường hợp bị công an khu vực kiểm tra tạm trú vào ban đêm thì có cần thiết phải mở cửa không?

Có quyền không mở cửa khi công an kiểm tra không?
Có quyền không mở cửa khi công an kiểm tra không?

1.  Quy định về kiểm tra cư trú công dân

Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật cư trú đã quy định về thẩm quyền, nội dung, hình thức kiểm tra nơi cư trú, cụ thể:

Có quyền không mở cửa khi công an kiểm tra không?

Đến thời điểm này, Điều 26 Thông tư 35/2014 nêu trên là văn bản hướng dẫn chi tiết nhất đối với việc kiểm tra cư trú. Nhưng thông tư chỉ mới quy định được thẩm quyền, hình thức, nội dung và đối tượng kiểm tra, còn cách thức, quy trình, thủ tục kiểm tra thì chưa.

2.  Quan điểm của Luật Tiền Phong 

Thứ nhất, theo quy định trên thì thời gian để kiểm tra tạm trú, tạm vắng của công an khu vực không quy định giới hạn khoảng thời gian nào trong ngày, nhưng quy định hình thức kiểm tra được tiến hành định kỳ hoặc đột xuất, nên có thể hiểu là được kiểm tra vào ban đêm.

Thứ hai, có thể không mở cửa không? Khoản 2 Điều 22 Luật Hiến Pháp quy định: “Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở. Không ai được tự ý vào chỗ ở của người khác nếu không được người đó đồng ý”. Như vậy, chiểu theo quy định trên thì trường hợp này công dân chỉ cần xuất trình giấy tờ theo yêu cầu, hay nói cách khác là công dân không bắt buộc phải mở cửa để công an khu vực vào làm việc mà có quyền giao tiếp với công an khu vực ở bên ngoài.

Thứ ba, làm sao để tránh sự lạm quyền của công an khu vực?

Khi tiến hành hoạt động tuần tra, kiểm soát, lực lượng thi hành công vụ phải sử dụng đúng trang phục, phương tiện được trang bị, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác; tuân thủ trình tự, thủ tục, kế hoạch, quy trình công tác đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Về trang phục khi làm việc của chiến sỹ công an nhân dân: Cán bộ, chiến sỹ công an nhân dân đội mũ kê pi khi mặc trang phục trong các trường hợp làm việc, học tập, huấn luyện hoặc dự lễ ở ngoài trời.

Về việc xưng hô khi giao tiếp: Khi làm việc và quan hệ công tác với cán bộ và nhân dân, tùy từng trường hợp cụ thể để gọi bằng “đồng chí” và xưng “tôi”. Hoặc tùy theo lứa tuổi để xưng hô sao cho phù hợp với phong tục, truyền thống văn hóa Việt.

Thái độ ứng xử: Khi tiếp xúc, giải quyết công việc với nhân dân, cán bộ, chiến sỹ công an nhân dân phải thể hiện thái độ ứng xử có văn hóa, tôn trọng, khiêm tốn, bình tĩnh, tận tình, chu đáo…”.

Ngoài những điều kiện trên khi công an đến kiểm tra phải xuất trình thẻ ngành theo quy định của pháp luật.

(Tham khảo thông tư số 17/2012/TT-BCA ngày 10/4/2012)

Rất nhiều trường hợp hiện nay công an xã, phường đang lạm dụng việc kiểm tra cư trú để gây khó dễ cho người dân. Vì vậy, người dân cần lắm rõ những quy định của pháp luật nêu trên để có những ứng xử pháp lý phù hợp nhất tránh trường hợp mạo danh, lạm dụng việc xâm phạm chỗ ở khi thực hiện việc kiểm tra cư trú.

Tuy nhiên, nếu trường hợp bị kiểm tra vào ban đêm và việc kiểm tra này tuân thủ đầy đủ các quy định về quản lý cư trú thì công dân phải chấp hành mà không được từ chối. Đây cũng là một trong những nghĩa vụ của công dân theo quy định của pháp luật về cư trú.

Ban biên tập pháp luật Tiền Phong

Comments

comments

Để lại phản hồi