Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

(Luật Tiền Phong) Tổng đài 1900 6289 của Công ty Luật Tiền Phong nhận được nhiều email đề nghị tư vấn đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón. Luật Tiền Phong biên tập bài viết một tình huống khách hàng hỏi sau đây để các bạn dễ hình dung công việc cần thực hiện để tham chiếu áp dụng nhé.

Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?
Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chào luật sư, tôi đang có một vấn đề mong được luật sư giải đáp giúp tôi. Hiện tại thì tôi đang có nhu cầu xây dựng nhà xưởng để sản xuất phân bón, tôi có hai mảnh đất: một mảnh là đất ở tuy nhiên diện tích có 200 m2, không thể đáp ứng được quy mô mà xưởng tôi định xây dựng. Mảnh kia là gia đình tôi đang có xây dựng chuồng nuôi heo, diện tích 1.200 m2 rất thích hợp với quy mô xưởng tôi đang định xây. Trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất xây chuồng heo có ghi mục đích sử dụng đất là đất nông nghiệp. Thì tôi muốn hỏi: Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón hay không? Nếu được thì tôi cần phải làm những thủ tục gì để xây dựng được xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất đó?

Rất mong Công ty Luật Tiền Phong tư vấn giúp.

Trân trọng cảm ơn.

CÔNG TY LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên – Công ty Luật Tiền Phong tóm tắt lại như sau:

Hiện tại bạn đang có mong muốn xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất bạn đang xây dựng chuồng heo, được xác định là đất nông nghiệp. Bạn đang muốn hỏi là liệu bạn có thể xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón trên diện tích đất này hay không vì nó rất thích hợp với quy mô xưởng mà bạn muốn làm.

Vấn đề này, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì đất nông nghiệp không được dùng để xây dựng xưởng sản xuất phân bón.

Lý do: Đất xây dựng chuồng trại của bạn thuộc nhóm đất nông nghiệp theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 10 Luật đất đai 2013, đã được ghi nhận trong GCNQSDĐ của bạn nên bạn chỉ được sử dụng mảnh đất này với mục đích xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép. Còn đất dùng để xây dựng cơ sở sản xuất phân bón là đất thương mại, dịch vụ thuộc nhóm đất phi nông nghiệp theo điểm đ khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2013. Do đó, bạn không thể xây dựng xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất này được.

Điều 10. Phân loại đất (Luật đất đai 2013)

Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

….

h) Đất nông nghiệp khác gồm đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh;

2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

đ) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

…”

Trong trường hợp bạn cố xây dựng xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất nông nghiệp này thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mực phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng (do mảnh đất trên là 1.200 m2) và bị buộc khôi phục lại hiện trạng ban đầu của mảnh đất với mục đích xây dựng chồng trại, đồng thời nộp lại số tiền bạn thu được từ việc sản xuất, kinh doanh phân bón trên mảnh đất trên theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 8 Nghị định 102/2014/NĐ-CP:

“Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”

Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn xây dựng cơ sở sản xuất phân bón trên mảnh đất trên thì bạn cần phải thực hiện thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp theo quy định của pháp luật.

Về thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất: Do bạn đang muốn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp nên theo quy định tại khoản 1 Điều 57 Luật đất đai thì bạn cần phải thực hiện thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất với trình tự thủ tục như sau:

Bước 1: Bạn nộp một bộ hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất tới Văn phòng đăng ký đất đai. Nếu chưa có Văn phòng đăng ký đất đai thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện. Và nếu bạn có nhu cầu nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả.

Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất bao gồm:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT; 
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận). 

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; xác minh thực địa trong trường hợp cần thiết; xác nhận vào Đơn đăng ký; xác nhận mục đích sử dụng đất vào Giấy chứng nhận; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai (nếu có); trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo thông báo của cơ quan nhà nước.

Trên đây là những quy định của pháp luật để trả lời cho câu hỏi “Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?”. Mọi vấn đề băn khoăn thắc mắc, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 để được tư vấn hỗ trợ.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

     >>>>> Xin Giấy phép sản xuất phân bón hữu cơ và phân bón khác

     >>>>> Lưu ý khi xin giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất phân bón

     >>>>> Tư vấn điều kiện phòng cháy chữa cháy cho cơ sở sản xuất phân bón

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Phòng 25 B1, Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!