Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

(Luật Tiền Phong) – Tổng đài 1900 6289 của Công ty Luật Tiền Phong nhận được nhiều email đề nghị tư vấn đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón. Luật Tiền Phong biên tập bài viết một tình huống khách hàng hỏi sau đây để các bạn dễ hình dung công việc cần thực hiện để tham chiếu áp dụng nhé.

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chào luật sư, tôi đang có một vấn đề mong được luật sư giải đáp giúp tôi. Hiện tại thì tôi đang có nhu cầu xây dựng nhà xưởng để sản xuất phân bón, tôi có hai mảnh đất: một mảnh là đất ở tuy nhiên diện tích có 200m2, không thể đáp ứng được quy mô mà xưởng tôi định xây dựng. Mảnh kia là gia đình tôi đang có xây dựng chuồng nuôi heo, diện tích 1.200 m2 rất thích hợp với quy mô xưởng tôi đang định xây. Trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất xây chuồng heo có ghi mục đích sử dụng đất là đất nông nghiệp. Thì tôi muốn hỏi: Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón hay không? Nếu được thì tôi cần phải làm những thủ tục gì để xây dựng được xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất đó?

Rất mong Công ty Luật Tiền Phong tư vấn giúp. Trân trọng cảm ơn.

Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón
Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên – Công ty Luật Tiền Phong tóm tắt lại như sau:

Hiện tại bạn đang có mong muốn xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất bạn đang xây dựng chuồng heo, được xác định là đất nông nghiệp. Bạn đang muốn hỏi là liệu bạn có thể xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón trên diện tích đất này hay không vì nó rất thích hợp với quy mô xưởng mà bạn muốn làm.

Vấn đề này, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

1. Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?

Chiểu heo quy định của pháp luật hiện hành chúng tôi có thể khẳng định rằng đất nông nghiệp không được sử dụng để xây dựng xưởng sản xuất phân bón.

Nguyên nhân: Đất xây dựng chuồng trại của bạn thuộc nhóm đất nông nghiệp theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 10 Luật đất đai 2013, đã được ghi nhận trong GCNQSDĐ của bạn nên bạn chỉ được sử dụng mảnh đất này với mục đích xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép. Còn đất dùng để xây dựng cơ sở sản xuất phân bón là đất thương mại, dịch vụ thuộc nhóm đất phi nông nghiệp theo điểm đ khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2013. Do đó, bạn không thể xây dựng xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất này được.

Trong trường hợp bạn cố tình vẫn xây dựng xưởng sản xuất phân bón trên mảnh đất nông nghiệp này thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng (do mảnh đất trên là 1.200 m2) và bị buộc khôi phục lại hiện trạng ban đầu của mảnh đất với mục đích xây dựng chuồng trại, đồng thời nộp lại số tiền bạn thu được từ việc sản xuất, kinh doanh phân bón trên mảnh đất trên theo quy định tại điểm a khoản 2 và khoản 3 Điều 8 Nghị định 102/2014/NĐ-CP, cụ thể:

“2. Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

  • a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm;
  • b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi trên thực tế.”

2. Tư vấn hướng giải quyết để xây dựng được nhà xưởng sản xuất phân bón

Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn xây dựng cơ sở sản xuất phân bón trên mảnh đất trên thì bạn cần phải thực hiện thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp theo quy định của pháp luật.

Đối với thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất các bạn có thể tham khảo bài viết dưới đây của Luật Tiền Phong để có thêm những thông tin chi tiết:

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?

Trên đây là tất cả những nội dung mà chúng tôi tư vấn cho các bạn theo quy định của pháp luật để trả lời cho câu hỏi “Đất nông nghiệp có được xây dựng nhà xưởng sản xuất phân bón?”. Mọi vấn đề băn khoăn thắc mắc, hãy liên hệ ngay với Luật Tiền Phong qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6289 để được hỗ trợ.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Xin giấy phép sản xuất phân bón hữu cơ và phân bón khác

>>> Lưu ý khi xin giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất phân bón

>>> Tư vấn điều kiện phòng cháy chữa cháy cho cơ sở sản xuất phân bón

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÀNH CHÍNH – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

Comments

comments