Giấy chứng nhận mã số mã vạch có bị thu hồi không?

Luật Tiền Phong – Khi không còn nhu cầu sử dụng mã số mã vạch nữa thì doanh nghiệp có phải làm thủ tục gì hay không? Chúng tôi xin giải đáp câu hỏi này trong bài viết sau.

Giấy chứng nhận mã số mã vạch có bị thu hồi không?
Giấy chứng nhận mã số mã vạch có bị thu hồi không?

1. Thông báo ngừng sử dụng mã số mã vạch khi doanh nghiệp không sử dụng nữa

Theo quy định tại Thông tư 16/2011/TT-BKHCN sửa đổi, bổ sung một số điều của “Quy định về cấp, sử dụng và quản lý  mã số mã vạch” ban hành kèm theo quyết định số 15/2006/QĐ-BKHCN thì:

Khi tổ chức/doanh nghiệp sử dụng mã số mã vạch muốn ngừng sử dụng mã số mã vạch phải thông báo bằng văn bản cho Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng. Bên cạnh việc nộp thông báo này thì tổ chức/doanh nghiệp cũng phải nộp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch cho Tổng cục thông qua các tổ chức tiếp nhận hồ sơ.

Nhận được các giấy tờ, văn bản từ đơn vị muốn xin ngừng sử dụng, Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng ra quyết định thu lại mã số và Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch đã được cấp, thông báo cho tổ chức/doanh nghiệp sử dụng mã số mã vạch và công bố rộng rãi cho các tổ chức có liên quan biết về việc này.

Khi không muốn hoặc không còn nhu cầu sử dụng mã số mã vạch nữa thì tổ chức/doanh nghiệp không được chuyển giao cho bên thứ ba khác mà còn phải thông báo ngừng sử dụng mã này.

2. Thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch

Giấy chứng nhận quyền sử dụng mã số mã vạch có thể bị thu hồi lại trong những trường hợp nào?

Như nội dung bên trên đã được trình bày, có thể thấy Giấy chứng nhận mã số mã vạch sẽ được Tổng cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng thu hồi lại trong trường hợp tổ chức/doanh nghiệp không sử dụng mã số mã vạch nữa. Ngoài ra, việc thu hồi Giấy chứng nhận này còn trong trường hợp khi tổ chức/doanh nghiệp sử dụng mã số mã vạch vi phạm các điều, khoản của Quy định này và các nội dung đã cam kết khi đăng ký sử dụng mã số mã vạch theo quy định tại Điều 17 Quyết định số 15/2006/QĐ-BKHCN về việc ban hành “Quy định về việc cấp, sử dụng và quản lý mã số mã vạch”.

Việc sử dụng sai nội dung như đã cam kết ban đầu chắc chắn sẽ bị xử phạt và hình thức ở đây chính là việc thu hồi Giấy chứng nhận mã số mã vạch.

Trên đây là bài viết của Luật Tiền Phong về vấn đề thu hồi Giấy chứng nhận mã số mã vạch. Nếu còn vấn đề thắc mắc cần được giải đáp hoặc mong muốn chia sẻ ý kiến về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 để được hỗ trợ.

Trân trọng!

Comments

comments

Để lại phản hồi