Ly hôn khi vợ có con riêng trong thời kỳ hôn nhân

Ly hôn khi vợ có con riêng trong thời kỳ hôn nhân

(Luật Tiền Phong) – Khi vợ chồng chưa ly hôn mà vợ có con riêng, vợ chồng thuận tình ly hôn thì sẽ giải quyết việc quyền nuôi con như thế nào? Đây mà một câu hỏi có thật Công ty Luật Tiền Phong nhận được qua tổng đài 1900 6289. Cũng là một trường hợp hi hữu mà khi tư vấn cần giải quyết luôn cho người vợ vấn đề đăng ký khai sinh cho con.

Chúng tôi xin được biên tập lại qua bài viết dưới đây để các bạn đọc tham chiếu sử dụng nếu gặp tình huống tương tự.

Ly hôn khi vợ có con riêng trong thời kỳ hôn nhân
Ly hôn khi vợ có con riêng trong thời kỳ hôn nhân

KHÁCH HÀNG HỎI

Thưa luật sư, vợ chồng chị gái em muốn ly hôn thuận tình, hiện chị em ở Hoàng Mai nhưng hơi đặc biệt một chút đó là: con trong thời kỳ hôn nhân của hai anh chị em không  phải là con ruột của chồng mà là con riêng của chị em với một người khác. Hiện nay chị em đang vướng mắc là không biết làm ly hôn trước rồi mới làm giấy khai sinh hay phải làm giấy khai sinh  xong mới làm được ly hôn. Chồng chị ấy không đồng ý khai sinh cho con vì bé không phải con anh ấy. Mong luật sư tư vấn giúp chị em nên làm gì để được ly hôn và để khai sinh được cho cháu bé.

Em xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gọi điện thoại đến tổng đài 1900 6289 của chúng tôi để nhờ tư vấn giải quyết vấn đề của chị bạn.

Vấn đề bạn hỏi, Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về xác định cha mẹ cho con

Theo Điều 88 Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 thì con sinh ra con trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Như vậy, cháu bé sinh ra là con riêng của chị bạn thì cần có bản kết quả xét nghiệm ADN toà án sẽ xác định anh  rể của bạn không phải là cha của con. Việc này có thể làm cùng trong việc giải quyết yêu cầu ly hôn thuận tình.

Thứ hai, hồ sơ cần chuẩn bị khi ly hôn thuận tình

Để được toà án công nhận sự thuận tình ly hôn và giải quyết luôn yêu cầu xác định con riêng trong thời kỳ hôn nhân, anh chị bạn cần chuẩn bị:

  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính.
  • Bản sao chứng thực chứng minh nhân dân và hộ khẩu hai vợ chồng.
  • Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn.
  • Giấy chứng sinh của con và bản kết quả xét nghiệm AND chứng minh cháu bé không phải con của anh chồng.

Nếu thuận tình ly hôn, thời gian giải quyết tại toà án khoảng 1-2 tháng, tuy nhiên hiện nay trước khi đưa hồ sơ ly hôn ra toà án anh chị bạn cần thực hiện thủ tục hoà giải cơ sở nên thời gian giải quyết có thể kéo dài hơn.

Về đơn thuận tình ly hôn, bạn có thể tải về tại đây.

Thứ ba, thủ tục đăng ký khai sinh cho con

Sau khi có phán quyết của toà án, chị của bạn có thể đưa con đi khai sinh đứng bà mẹ đơn thân, hoặc trường hợp bố của cháu bé nhận cha cho con thì cần có bản kết luận giám định AND xác định cha con. Thủ tục khai sinh được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã phường nơi mẹ và bé cư trú.

Nếu anh chị bạn có nhu cầu mong muốn đẩy nhanh thủ tục ly hôn (chỉ cần một lần có mặt tại toà án) bạn có thể đọc bài hướng dẫn của chúng tôi tại đây và liên hệ tổng đài 1900 6289 để được tư vấn thêm.

Thân chúc bạn và gia đình hạnh phúc, bình an.

Trân trọng.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>> Tư vấn thủ tục ly hôn nhanh nhất hiện nay

>>>> Thời gian giải quyết ly hôn thông thường là bao lâu?

>>>> Tư vấn thủ tục ly hôn nhanh – chỉ cần 1 lần lên tòa!

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmailcontact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

Comments

comments

error: Content is protected !!