Mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp?

Mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp?

(Luật Tiền Phong) – Xuất phát từ nhu cầu và chính tình hình thực tế quỹ đất có hạn nên các giao dịch đất đai cũng phát sinh khá nhiều. Vậy quy định khi thực hiện các giao dịch này như thế nào? Việc mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp không? Thông qua tình huống khách hàng hỏi, Luật Tiền Phong xin biên tập lại và tư vấn đến khách hàng qua bài viết sau.

Mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp?
Mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chào Luật sư,

Tôi đang dự định mua một mảnh đất nhưng hiện tại mảnh đất này chưa có sổ đỏ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi liệu tôi có thể mua mảnh đất này không và thủ tục thực hiện ra sao?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn!

Trước tiên cảm ơn bạn đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng dịch vụ tư vấn của Luật Tiền Phong. Về trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Mua bán đất không có sổ đỏ có hợp pháp?

Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 quy định điều kiện để chủ sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng đất, đó là;

  • Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Như vậy một trong những điều kiện cần và đủ để người sử dụng đất được quyền chuyển nhượng đất là đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trừ các trường hợp:

  • Tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam. Đối với trường hợp này người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được đứng tên là bên chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;
  • Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
    Theo thông tin mà bạn cung cấp, mảnh đất mà bạn đang có dự định mua hiện chưa có sổ đỏ. Do đó bạn cần đối chiếu xem nếu đất nhà bạn thuộc một trong các trường hợp như trên thì người sử dụng đất (người bán) mới có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó cho bạn, hay nói cách khác việc mua bán giữa hai bên mới được coi là hợp pháp.

2.  Tư vấn mua bán đất không có sổ đỏ

Như đã tư vấn với trường hợp của bạn, mặc dù đất chưa có sổ đỏ nhưng nếu thuộc một trong các trường hợp như đã phân tích ở trên thì hai bên vẫn có thể giao kết hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất. Theo đó, sau khi đã ký kết hợp đồng, bạn tiến hành thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, nếu bên bán không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì bên bán không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Do đó, nếu cả hai bên đầu có thiện chí mua và bán thì thực hiện trình tự theo các bước như sau:

  • Bước 1: Bên bán xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với thửa đất trên;

         Lưu ý: Nếu bên bán xin cấp sổ đỏ lần đầu bạn có tham khảo thủ tục chi tiết tại đây

  • Bước 2: Hai bên giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền nhượng quyền sử dụng đất;
  • Bước 3: Sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sang cho bên mua.

Đất đai là một loại tài sản đặc biệt, do đó việc ghi nhận quyền sở hữu/sử dụng bằng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể xem như điều kiện bắt buộc khi thực hiện các quyền của người sử dụng đất. Bài viết trên đây về trường hợp mua bán đất không có sổ đỏ của Luật Tiền Phong mong rằng đã phần nào cung cấp những kiến thức pháp lý cần thiết cho quý khách trong trường hợp này.

Nếu còn băn khoăn, vướng mắc hoặc cần được hỗ trợ quý khách vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6289 để được trợ giúp.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattiephong.vn       

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Comments

comments