Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn là bao nhiêu

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn là bao nhiêu

(Luật Tiền Phong)  Khi Tòa án đã quyết định ai là người dành được quyền nuôi con thì người còn lại sẽ phải đóng góp một khoản chi phí nhằm phụ giúp việc chăm sóc con. Tuy nhiên, mức đóng góp cụ thể là bao nhiêu, quy định như thế nào thì không phải ai cũng biết. Hãy cùng Luật Tiền Phong tìm hiểu qua bài viết sau đây.

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn là bao nhiêu

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi và chồng tôi do không thể chung sống với nhau được nữa nên đã quyết định ly hôn. Chúng tôi đã thỏa thuận cùng ly hôn, việc chia tài sản đã hoàn tất nhưng còn một vấn đề nữa là việc nuôi con vẫn chưa thể thống nhất được. Chúng tôi chỉ có một con nhỏ, năm nay cháu 5 tuổi, cả hai đã thống nhất sẽ để tôi nuôi và hàng tháng chồng tôi sẽ chi trả một khoản tiền cấp dưỡng cho việc học tập, sinh hoạt của cháu. Tuy nhiên, chồng tôi không đồng ý với mức cấp dưỡng tôi đưa ra là 2 triệu đồng/tháng, bởi lý do là khoản lương của anh ấy không chi trả được với mức đó.

Chúng tôi cho đến nay vẫn không thể thỏa thuận được vấn đề này, do đó, tôi mong luật sư giải đáp giúp tôi rằng mức cấp dưỡng có quy định cụ thể là bao nhiêu hay không, nếu có thì chồng tôi sẽ phải chi trả khoản cấp dưỡng hàng tháng cho con tôi như thế nào?

Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Trước tiên cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Bộ phận tư vấn pháp luật Công ty Luật Tiền Phong. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1.  Quy định về cấp dưỡng nuôi con

Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì cha mẹ không trực tiếp nuôi con sẽ phải có trách nhiệm cấp dưỡng cho con, cụ thể:

“Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.” (khoản 2 Điều 81).

“Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”. (khoản 2 Điều 82)

Do đó, khi hai bạn đã có thỏa thuận bạn sẽ là người trực tiếp nuôi con thì chồng bạn – với tư cách là người không trực tiếp nuôi, sẽ phải chi trả một mức cấp dưỡng hàng tháng nhằm trợ giúp bạn trong việc nuôi dưỡng, chăm sóc con.

2.  Quy định mức cấp dưỡng nuôi con

Hiện nay, pháp luật hôn nhân gia đình cũng mới chỉ quy định về trách nhiệm chi trả mức cấp dưỡng nuôi con hàng tháng cho người trực tiếp nuôi chứ chưa đưa ra một mức cấp dưỡng cụ thể. Tuy nhiên, Tòa án sẽ dựa vào những căn cứ sau để tính:

  • Thu nhập, khả năng thực tế của người cấp dưỡng: đây là căn cứ quan trọng bởi nếu không dựa trên điều này mà chỉ đưa ra một mức chung nhất thì có thể có người thừa, người thiếu, điều đó không đảm bảo được sự công bằng cho xã hội và giữa các bên;
  • Nhu cầu thiết yếu của con: nhu cầu thiết yếu của con bao gồm những khoản chi phí cho việc nuôi dưỡng và học hành của con. Tùy từng địa phương thì chi phí này lại nhiều hay ít, do đó, đây cũng là yếu tố quan trọng để mỗi vị thẩm phán có cái nhìn đúng nhất về mức cấp dưỡng.

Việc cấp dưỡng được chi trả theo định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc do hai bên tự thỏa thuận. Nếu như các bên không thể thỏa thuận được thì Tòa án quyết định phương thức cấp dưỡng định kỳ hàng tháng.

Trường hợp của bạn khá phức tạp, do chúng tôi không biết được cụ thể bạn ở đâu và tiền lương, chi phí hàng tháng của hai vợ chồng bạn như thế nào nên không thể tư vấn rằng bạn yêu cầu mức cấp dưỡng 2 triệu/tháng là đúng hay sai. Tuy nhiên, bạn cũng có thể dựa trên những tư vấn trên đây của chúng tôi để có thể cân nhắc mức cấp dưỡng hợp lý hoặc liên hệ 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Thủ tục ly hôn vắng mặt

>>> Thời gian giải quyết ly hôn

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

 

 

 

 

 

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

error: Content is protected !!
0916 162618