Nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng

Luật Tiền Phong Luật Hôn nhân và gia đình quy định về việc nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung và được Luật Tiền Phong tư vấn thông qua một tình huống mà khách hàng đã liên hệ tư vấn qua tổng đài 1900 6289 như sau:

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi và vợ tôi kết hôn từ năm 2013. Từ năm 2011 tôi được ba mẹ cho 1 ngôi nhà và mảnh đất 300m2. Như tôi được biết, thì ngôi nhà và mảnh đất đó là tài sản riêng của tôi. Vậy, tôi muốn hỏi:

  • Tôi có thể nhập ngôi nhà đó vào tài sản chung của vợ chồng hay không?
  • Nếu tôi không nhập ngôi nhà vào khối tài sản chung mà dùng nhà đó góp vốn kinh doanh thì tiền làm ra từ việc đầu tư trên có là tài sản riêng của tôi không?

Tôi xin cảm ơn.

Nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng
 Nhập tài sản riêng vào tài sản chung vợ chồng

Ý KIẾN TƯ VẤN CỦA LUẬT TIỀN PHONG:

1.  Quy định về việc nhập tài sản riêng vợ, chồng vào khối tài sản chung

Căn cứ Điều 44 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng thì: “Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung”.

Điều 46 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về cơ sở nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung: “Việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào tài sản chung được thực hiện theo thỏa thuận của vợ chồng”.

Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền định đoạt tài sản riêng của mình, và có thể nhập ngôi nhà và mảnh đất vào khối tài sản chung vợ chồng. Theo quy định của pháp luật, việc nhập tài sản riêng của vợ, chồng vào khối tài sản chung phải được thực hiện do hai vợ chồng thỏa thuận và phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực.

Sau khi có văn bản thỏa thuận nhập tài sản riêng vào tài sản chung, vợ chồng bạn tiến hành đăng ký tại Văn phòng đăng ký đất đai nơi có tài sản là nhà đất nêu trên để sang tên cho cả hai vợ chồng bạn trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (bạn có thể tham khảo thủ tục sang tên quyền sử dụng đất tại đây).

2.  Hoa lợi, lợi tức hình thành từ tài sản riêng

Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định tại Điều 43 như sau: 

Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được coi là tài sản chung của vợ chồng, đối với hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên sau khi chia tài sản chung thì sẽ là tài sản riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Vợ chồng bạn không có thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân mà tài sản trên là tài sản riêng của bạn có trước thời kỳ hôn nhân nên theo quy định trên sẽ là tài sản chung của hai vợ chồng bạn.

Bộ Luật Dân sự có tại Điều 175: “Hoa lợi là sản vật tự nhiên mà tài sản mang lại;  Lợi tức là các khoản lợi thu được từ việc khai thác tài sản”. Khi bạn dùng ngôi nhà là tài sản riêng để đầu tư, kinh doanh thì những khoản lợi nhuận thu được từ việc đầu tư đó là lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của bạn và là tài sản chung của vợ chồng.

Chúng tôi hi vọng bài tư vấn trên sẽ là căn cứ cho các bạn đọc của Luật Tiền Phong tham khảo, áp dụng trên thực tế, nếu có băn khoăn thắc mắc hoặc cần tư vấn kỹ hơn về tài sản chung/riêng vợ chồng cũng như hỗ trợ thủ tục phân chia tài sản, tách/nhập tài sản, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289 hoặc 04-1088/4/3.

Có thể bạn quan tâm:

Để tìm hiểu rõ hơn quy định của pháp luật về khối tài sản chung và tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân, các bạn có thể đón đọc:

>>>> Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân xác định như thế nào

>>>> Chia tài sản riêng của chồng khi ly hôn

>>>> Tài sản được xác định là tài sản riêng của vợ chồng

>>>> Cho riêng con gái đất có được không?

—————————

BAN BIÊN TẬP LUẬT TIỀN PHONG 

Hotline: 1900 6289

 

Comments

comments

error: Content is protected !!
0916 162618