Những câu hỏi thường gặp khi đầu tư ra nước ngoài

Những câu hỏi thường gặp khi đầu tư ra nước ngoài

(Luật Tiền Phong) – Nhiều doanh nhân nắm rất rõ chiến lược đầu tư và bài toán sản xuất kinh doanh thu lợi nhuận tối đa, nhưng chỉ cần không nắm được các thủ tục liên quan đến quy trình pháp lý khi đăng ký hoạt động đầu tư ra nước ngoài khiến cho hồ sơ đăng ký bị giải quyết chậm cũng có thể làm mất đi những cơ hội. Rất đáng tiếc Bài viết sau đây Luật Tiền Phong chia sẻ với các bạn một số tình huống cụ thể khách hàng gặp phải để các bạn tham chiếu áp dụng cho mình nhé.

Những câu hỏi thường gặp khi đầu tư ra nước ngoài
Những câu hỏi thường gặp khi đầu tư ra nước ngoài

Câu hỏi số 1:

Thưa luật sư Tập đoàn bên tôi hiện nay đang gặp khó khăn trong việc mua ngoại tệ để chuyển vào tài khoản của Tập đoàn vì vậy chúng tôi không thể có tài liệu là xác nhận số dư tài khoản ngoại tệ. Vậy chúng tôi có thể sử dụng tài liệu nào thay thế không?

Tư vấn: Nếu Công ty bạn không mua được ngoại tệ để làm cam kết số dư tài khoản thì bạn có thể liên hệ một trong các tổ chức tín dụng xác nhận văn bản cam kết cho nhà đầu tư vay, mua ngoại tệ để thực hiện dự án khi nhà đầu tư đáp ứng các điều kiện mua, vay ngoại tệ theo quy định của pháp luật, là văn bản xác nhận theo mẫu 06 dưới đây:

Câu hỏi số 2:

Doanh nghiệp VN có được phép vay vốn nước ngoài để hoạt động không? Trong trường hợp số vốn đầu tư khai báo thấp, không đủ đáp ứng sản xuất kinh doanh, công ty muốn vay vốn trực tiếp bên Ý. Trường hợp này có cần phải khai báo gì với Bộ kế hoạch đầu tư không?

Tư vấn: Doanh nghiệp Việt Nam khi đầu tư ra nước ngoài được vay vốn theo quy định của pháp luật nước sở tại. Bộ kế hoạch và đầu tư chỉ quản lý số vốn nhà đầu tư đăng ký để đầu tư ra nước ngoài, việc này liên quan đến chuyển ngoại tệ ra khỏi Việt Nam. Vì vậy, công ty được vay thêm vốn nước ngoài để hoạt động mà không phải báo cáo cơ quan nhà nước Việt Nam.

Câu hỏi số 3:

Công ty tôi đầu tư ra nước ngoài và thành lập một công ty tại Mỹ, nhưng được hai năm chúng tôi muốn đổi tên công ty cho phù hợp với lĩnh vực kinh doanh. Vậy pháp luật Việt Nam có cho phép công ty được đổi tên không?

Tư vấn: Pháp luật Việt Nam không điều chỉnh vấn đề đổi tên của Công ty tại nước ngoài. Tuy nhiên khi công ty thay đổi phải báo cáo cho Bộ kế hoạch đầu tư về tên mới thay đổi để Bộ cập nhật lại trên hệ thông và tiện theo dõi quản lý.

Câu hỏi số 4:

Sau khi đi vào hoạt động, công ty đầu tư tại Ý phát sinh lợi nhuận, đóng thuế thu nhập doanh nghiệp tại Ý rồi thì có phải đóng thuế TNDN cho nhà nước Việt Nam không?

Tư vấn: Căn cứ Điều 1 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp:

Sau khi đi vào hoạt động, công ty phát sinh lợi nhuận, đóng thuế thu nhập doanh nghiệp tại Ý rồi thì không phải đóng thuế TNDN ở Việt Nam, mà cơ quan thuế sẽ tiến hành khấu trừ theo quy định tại hiệp định tránh đánh thuế 2 lần giữa Việt Nam và italia (Ý).

Cụ thể:

– Trường hợp khoản thu nhập từ dự án đầu tư tại nước ngoài đã chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (hoặc một loại thuế có bản chất tương tự như thuế thu nhập doanh nghiệp) ở nước ngoài, khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp tại Việt Nam, doanh nghiệp Việt Nam đầu tư ra nước ngoài được trừ số thuế đã nộp ở nước ngoài hoặc đã được đối tác nước tiếp nhận đầu tư trả thay (kể cả thuế đối với tiền lãi cổ phần), nhưng số thuế được trừ không vượt quá số thuế thu nhập tính theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp của Việt Nam.

Số thuế thu nhập doanh nghiệp Việt Nam đầu tư ra nước ngoài được miễn, giảm đối với phần lợi nhuận được hưởng từ dự án đầu tư ở nước ngoài theo luật pháp của nước doanh nghiệp đầu tư cũng được trừ khi xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp tại Việt Nam.

– Trường hợp doanh nghiệp Việt Nam đầu tư ở nước ngoài có chuyển phần thu nhập về nước mà không thực hiện kê khai, nộp thuế đối với phần thu nhập chuyển về nước thì cơ quan thuế thực hiện ấn định thu nhập chịu thuế từ hoạt động sản xuất kinh doanh tại nước ngoài theo quy định của Luật Quản lý thuế.

– Hồ sơ đính kèm khi kê khai và nộp thuế của doanh nghiệp Việt Nam đầu tư ra nước ngoài đối với khoản thu nhập từ dự án đầu tư tại nước ngoài bao gồm:

+ Bản chụp Tờ khai thuế thu nhập ở nước ngoài có xác nhận của người nộp thuế;

+ Bản chụp chứng từ nộp thuế ở nước ngoài có xác nhận của người nộp thuế hoặc bản gốc xác nhận của cơ quan thuế nước ngoài về số thuế đã nộp hoặc bản chụp chứng từ có giá trị tương đương có xác nhận của người nộp thuế.

Câu hỏi số 5:

Người lao động Việt Nam đưa sang Ý làm việc, trả lương tại Ý, nộp thuế thu nhập cá nhân tại Ý rồi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho nhà nước Việt Nam không? Khi họ mang ngoại tệ về nước có phải nộp thuế không?

Người lao động Việt Nam đưa sang Ý làm việc, trả lương tại Ý, nộp thuế TNCN tại Ý rồi thì không phải nộp thuế TNCN ở Việt Nam, mà cơ quan thuế sẽ tiến hành khấu trừ (số thuế được trừ không vượt quá số thuế phải nộp tính theo biểu thuế của Việt Nam) theo quy định tại hiệp định tránh đánh thuế 2 lần được ký kết giữa Việt Nam và italia (Ý). Cụ thể quy định tại điểm e, khoản 2, Điều 26, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật thuế TNCN, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN có hướng dẫn.

Khi NLĐ mang ngoại tệ về nước cũng không phải nộp thuế theo quyết định của thủ tướng chính phủ số 170/1999/qđ-ttg ngày 19 tháng 8 năm 1999 về việc khuyến khích người việt nam ở nước ngoài chuyển tiền về nước thì người lao động mang ngoại tệ về nước sẽ không phải nộp thuế.

Lưu ý: trường hợp cá nhân ở nước ngoài khi nhập cảnh vào Việt Nam có mang theo ngoại tệ hộ cho Người Việt Nam ở nước ngoài phải kê khai với Hải quan cửa khẩu số ngoại tệ mang hộ từ nước ngoài gửi về cho Người thụ hưởng ở trong nước.

Tham khảo văn bản: Việt Nam đã ký Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với italia (Ý) năm 1996.

Luật Tiền Phong tiếp nhận các câu hỏi liên quan đến thủ tục và cách thức đăng ký đầu tư ra nước ngoài tại tổng đài 1900 6289, các bạn vui lòng kết nối để được luật sư và chuyên viên của chúng tôi hỗ trợ.

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!