Sổ đỏ thay đổi có ảnh hưởng đến di chúc đã lập hay không?

Sổ đỏ thay đổi có ảnh hưởng đến di chúc đã lập hay không?

(Luật Tiền Phong) – Thừa kế là một trong những chế định quan trọng trong sự điều chỉnh của Bộ luật dân sự bởi chính tính phức tạp trong các quan hệ và thực tế xảy ra các tranh chấp. Vậy quy định pháp luật về vấn đề này như thế nào. Thông qua tình huống cụ thể mà khách hàng gửi về bộ phận tư vấn của Luật Tiền Phong, chúng tôi xin biên soạn và tư vấn đến khách hàng và độc giả quan tâm về một trong những khía cạnh của chế định này như sau.

Sổ đỏ thay đổi có ảnh hưởng đến di chúc đã lập hay không?
Sổ đỏ thay đổi có ảnh hưởng đến di chúc đã lập hay không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Luật sư cho tôi hỏi: tôi được người cậu, mợ làm di chúc cho thửa đất theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất số 00983/QSDD/D13 do UBND huyện Hoà Thành, tỉnh Tây Ninh cấp ngày 8/12/1993, thửa đất số 740, tờ bản đồ số 02 tại địa chỉ Long Thành Nam, Hoà Thành, Tây Ninh, diện tích là 88m2 đất thổ cư. Di chúc này được lập ngày 26/4/2018 có công chứng đầy đủ. Nhưng sau đó cậu mợ tôi có đề nghị chỉnh lý đo đạc lại thửa đất do diện tích trong giấy chứng nhận ít hơn diện tích thực tế, việc đo đạc chỉnh lý xong ngày 16/7/2018 Sở Tài nguyên và môi trường đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất số CN477971 thay thế cho quyển sổ cũ. Ngày 12/7/2018 cậu mợ tôi qua đời. Cậu mợ tôi không có con, cậu còn người cha là ông ngoại tôi; mợ tôi không còn cha mẹ, còn 04 người anh em. Như vậy tôi có được quyền hưởng tài sản sản là thửa đất mới cấp không? Nếu được tôi cần làm các thủ tục gì?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn. Trước tiên cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Bộ phận tư vấn pháp luật Tiền Phong. Về trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Diện tích ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tăng hay giảm không phải là yếu tố ảnh hưởng đến đối tượng được hưởng thừa kế theo di chúc. Thông tin như bạn cung cấp, cậu mợ bạn đã lập di chúc để lại tài sản là nhà đất cho bạn, sau đó có thực hiện chỉnh lý và đã được ghi nhận diện tích mới. Trường hợp này bạn sẽ vẫn có thể thực hiện thủ tục khai nhận và sang tên giấy chứng nhận nếu:

–  Nội dung di chúc của cậu mợ bạn đã ghi nhận đầy đủ và rõ ràng các thông tin người được thừa hưởng là bạn, thông tin của thửa đất để lại bao gồm số giấy chứng nhận, địa chỉ, diện tích,…

–  Bạn có giấy tờ chứng minh giấy chứng nhận hiện tại mà cậu mợ bạn được cấp – giấy chứng nhận số CN477971 là giấy chứng nhận được cấp đổi từ giấy chứng nhận số 00983/QSDD/D13 (số giấy chứng nhận đang được ghi trong di chúc).

Tuy nhiên, như bạn có nói cậu mợ không có con chung hay riêng hợp pháp nào, bố của cậu còn sống và bố của cậu bạn là người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015. Do đó, nếu bố của cậu bạn sẽ được hưởng di sản bằng 2/3 của suất thừa kế nếu có yêu cầu. Như vậy, bố của cậu bạn sẽ được hưởng 2/3 thửa đất này nếu có yêu cầu do trường này diện thừa kế theo pháp luật chỉ có duy nhất bố của cậu bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất được hưởng thừa kế, bạn được hưởng 1/3 diện tích thửa đất còn lại.

Lưu ý: Trên đây chỉ là phần tư vấn cơ bản nhất của chúng tôi. Với từng trường hợp cụ thể có thể có những tình tiết khác nhau sẽ khiến nội dung sự việc thay đổi và khi đó việc xử lý sẽ khác đi. Do đó bạn có thể trực tiếp gửi hồ sơ cho Luật Tiền Phong để các Luật sư của chúng tôi kiểm tra và có phương án tư vấn chính xác nhất cho trường hợp của bạn.

Mọi thông tin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

Comments

comments

error: Content is protected !!