Thời hạn làm việc của giấy phép lao động

Luật Tiền Phong – giấy phép lao động nhằm giúp cho người lao động nước ngoài có thể làm việc tại Việt Nam. Tuy nhiên, giấy phép này có thời hạn, nhằm đảm bảo cho việc quản lý, sử dụng lao động của từng doanh nghiệp, cũng đảm bảo cho những người Việt Nam có trình độ tương đương có thể có cơ hội cạnh tranh so với người nước ngoài. Thời hạn của giấy phép lao động là bao lâu, hãy cùng Luật Tiền Phong giải đáp qua bài tư vấn sau:

Thời hạn làm việc của giấy phép lao động
Thời hạn làm việc của giấy phép lao động

Khách hàng hỏi:

Tôi là chủ của 1 công ty TNHH MTV, do nhu cầu muốn để người nước ngoài quản lý và điều hành doanh nghiệp tốt hơn, do họ có kinh nghiệm sâu và am hiểu, tôi có ký hợp đồng lao động với 1 người bạn nước ngoài với thời hạn là 3 năm. Khi thực hiện thủ tục cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài này thì tôi nhận được thông tin rằng thời hạn của giấy phép lao động chỉ là 2 năm và hợp đồng lao động của chúng tôi không được quy định thời hạn 3 năm.

Tôi xin hỏi như vậy có đúng không? Thời hạn giấy phép lao động quy định ở đâu và chúng tôi phải sửa lại hợp đồng lao động đúng không?

Mong luật sư giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn

Luật Tiền Phong trả lời:

Chào bạn, với câu hỏi của bạn, Bộ phận tư vấn pháp luật công ty Luật Tiền Phong xin giải đáp như sau:

1.  Quy định về thời hạn của giấy phép lao động

Bộ Luật lao động quy định về thời hạn của giấy phép lao động như sau:

Thời hạn của giấy phép lao động tối đa là 02 năm. (Điều 173 BLLĐ)

Và quy định thời hạn này được làm rõ tại Nghị định 11/2016/NĐ-CP như sau:

Thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của một trong các trường hợp sau đây nhưng không quá 02 năm:

  • Thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết;
  • Thời hạn của bên nước ngoài cử người lao động nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam;
  • Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài;
  • Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận cung cấp dịch vụ ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài;
  • Thời hạn nêu trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để đàm phán cung cấp dịch vụ;
  • Thời hạn đã được xác định trong giấy chứng nhận của tổ chức phi chính phủ nước ngoài, tổ chức quốc tế được phép hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam;
  • Thời hạn trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử ngườilao động nước ngoài vào Việt Nam để thành lập hiện diện thương mại của nhà cung cấp dịch vụ đó;
  • Thời hạn trong văn bản chứng minh người lao động nước ngoài được tham gia vào hoạt động của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam.

2. Có được ký hợp đồng lao động thời hạn 3 năm với người nước ngoài?

Trường hợp của bạn được các cán bộ trả lời như vậy là đúng. Như chúng tôi đã cung cấp quy định ở trên, giấy phép lao động được cấp dựa trên hợp đồng lao động đã ký giữa người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài và thời hạn của giấy phép theo như nội dung hợp đồng. Tuy nhiên, thời hạn của giấy phép lao động dù dựa trên hợp đồng lao động thì cũng không được quá 02 năm.

Do vậy, hợp đồng lao động giữa bạn và người lao động nước ngoài có thể thể hiện thời hạn là 3 năm, tuy nhiên thời hạn của giấy phép lao động của người đó cũng chỉ được tối đa 02 năm mà thôi.

Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về giấy phép lao động và những vấn đề liên quan, bạn có thể gọi điện đến tổng đài 1900 6289 để được các luật sư Tiền Phong tư vấn chi tiết và cụ thể.

Comments

comments

Để lại phản hồi