Thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Luật Tiền Phong – xin tư vấn về các nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất khi tặng cho quyền sử dụng đất qua tình huống cụ thể chúng tôi đã tư vấn qua tổng đài 1900 6289 như sau:

Thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất
Thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Khách hàng hỏi:

Chào Luật sư!

Tôi có 2000 m2 ruộng vườn có sổ đỏ đứng tên chồng tôi. Toàn bộ diện tích đất đều do tổ tiên để lại từ trước đến nay chưa có tranh chấp gì. Nay vợ chồng tôi muốn tặng cho quyền sử dụng toàn bộ đất ruộng vườn cho cháu gái (con gái của em tôi). Tôi băn khoăn không biết mình có phải nộp thuế và lệ phí không? Mức nộp là bao nhiêu?

Mong Luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật Tiền Phong trả lời:       

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với câu hỏi của bạn Luật Tiền Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

Trước hết để thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất, bạn cần đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 như sau: 

3

Vậy khi đã đáp ứng đủ điều kiện tặng như trên, bạn có thể thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho cháu gái bạn. Theo đó, khi làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất bạn phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính như sau:

1. Miễn thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Khi tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật hiện hành, người sử dụng đất được miễn thuế trong các trường hợp như sau:

4

Vậy đối chiếu với trường hợp của bạn, vợ chồng bạn tặng cho cháu gái 2000 m2 đất, do đó không thuộc các trường hợp được miễn thuế, lệ phí như trên. Nói cách khác, khi thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất, bạn và cháu gái vẫn phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

2. Tư vấn về thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Theo đó, Luật Tiền Phong xin tư vấn cho bạn thuế và lệ phí khi thực hiện tặng cho quyền sử dụng đất như sau: 

  • Thuế thu nhập cá nhân: 10% giá đất theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định;
  • Lệ phí trước bạ: 0,5 %  giá đất theo khung giá do UBND tỉnh ban hành.

Các khoản thuế, phí trên do cháu gái của bạn phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Ngoài ra, khi đăng ký quyền sử dụng đất, người sử dụng đất (cháu gái bạn) còn phải nộp phí thẩm định và lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như sau:

  • Phí thẩm định cấp quyền sử dụng đất: 0,15% giá trị chuyển nhượng, tối đa 5.000.000 đồng/hồ sơ (nhưng tùy trường hợp cần phải thẩm định mới phải đóng);
  • Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại.

3. Dịch vụ của Luật Tiền Phong về thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Để hỗ trợ khách hàng thực hiện thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi nhận tặng cho quyền sử dụng đất nhanh chóng và tiết kiệm nhất, Luật Tiền Phong xin giới thiệu các dịch vụ hỗ trợ khách hàng như sau:

  • Tư vấn pháp lý về tặng cho quyền sử dụng đất nhằm giúp khách hàng hiểu rõ hơn về các quy định pháp luật;
  • Soạn thảo hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất theo yêu cầu của khách hàng và có những điều khoản bảo vệ lợi ích khách hàng tốt nhất;
  • Hỗ trợ công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất nhanh chóng, tiện lợi và tiết kiệm chi phí;
  • Đại diện cho khách hàng thực hiệp kê khai, nộp thuế và lệ phí;
  • Thực hiện sang tên sổ đỏ trọn gói, giá cả hợp lý.

Nếu có thắc mắc về các vấn đề pháp lý bạn hãy gọi tổng đài 1900 6289 để được luật sư tư vấn miễn phí. Với đội ngũ Luật sư chuyên nghiệp, trách nhiệm, Luật Tiền Phong cam kết mang đến dịch vụ tốt nhất cho khách hàng. 

 > Xem thêm:

>>>Tặng cho quyền sử dụng đất được miễn thuế khi nào?

>>>Tư vấn thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

>>>Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

>>>Hướng dẫn về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

>>>Tư vấn hồ sơ khi tặng cho quyền sử dụng đất

Comments

comments