Vi phạm quy định về đo lường trên nhãn hàng hoá thì bị phạt như thế nào

Vi phạm quy định về đo lường trên nhãn hàng hoá thì bị phạt như thế nào

(Luật Tiền Phong) – Cung cấp thông tin pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định về đo lường trên nhãn hàng hoá trong bài viết tình huống sau đây:

Vi phạm quy định về đo lường trên nhãn hàng hoá thì bị phạt như thế nào
Vi phạm quy định về đo lường trên nhãn hàng hoá thì bị phạt như thế nào

KHÁCH HÀNG HỎI

Kính gửi công ty Luật Tiền Phong,

Công ty của tôi chuyên nhập hàng của một đơn vị đối tác là bạn hàng lâu năm, vừa rồi cơ quan quản lý thị trường vào kiểm tra doanh nghiệp của tôi và phát hiện ra hàng hoá chúng tôi bán (là hàng nhập của đối tác) không đạt yêu cầu về nhãn hàng hoá nên đã giữ lô hàng này của chúng tôi và gây khó dễ làm ảnh hưởng rất nhiều đến hoạt động của công ty. Luật sư cho tôi hỏi, chúng tôi chỉ là bên bán hàng hoá, lỗi ghi nhãn không đúng quy định thuộc bên sản xuất hay thuộc bên phân phối hàng hoá là doanh nghiệp của tôi?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

CÔNG TY LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bạn, vấn đề bạn hỏi, Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 16 Nghị định 119/2017/NĐ-CP, được hướng dẫn bởi Điều 12 Thông tư 18/2018/TT-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ thì hành vi vi phạm về đo lường đối với lượng của hàng đóng gói sẵn trong sản xuất, nhập khẩu, buôn bán được quy định như sau:

Chủ thể bị xử phạt gồm tổ chức, cá nhân sản xuất hoặc nhập khẩu hoặc buôn bán hàng đóng gói sẵn không ghi lượng của hàng đóng gói sẵn trên bao bì hoặc nhãn hàng hóa hoặc có ghi nhưng không đúng yêu cầu kỹ thuật về đo lường đối với lượng của hàng đóng gói sẵn; không ghi, khắc hoặc ghi, khắc không đúng quy định về đơn vị đo. Như vậy, doanh nghiệp của bạn là đơn vị buôn bán hàng hoá vi phạm về đo lường trên nhãn hàng hoá cũng bị xử phạt.

Mức xử phạt:

Điều 16 Nghị định 119/2017/NĐ-CP quy định:

Doanh nghiệp  có hành vi buôn bán hàng đóng gói sẵn mà:

  • không ghi lượng trên nhãn hàng hóa hoặc ghi không đúng quy định; ghi, khắc đơn vị đo không đúng đơn vị đo lường pháp định;
  • hàng hoá có lượng ghi trên nhãn hàng hóa không phù hợp với tài liệu đi kèm hoặc ghi lượng của hàng đóng gói sẵn không phù hợp với yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân công bố hoặc do cơ quan có thẩm quyền quy định.
  • Buôn bán hàng đóng gói sẵn nhóm 2 không thể hiện dấu định lượng trên hàng hóa hoặc bao bì của hàng hóa theo quy định

Sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng

Nếu buôn bán hàng đóng gói sẵn mà lượng của hàng đóng gói sẵn đó có giá trị trung bình nhỏ hơn giá trị trung bình cho phép theo yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân công bố hoặc do cơ quan có thẩm quyền quy định để thu lợi bất hợp pháp thì sẽ bị phạt:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được đến 10.000.000 đồng;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;

c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;

d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng;

đ) Phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 200.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng;

e) Phạt tiền từ 02 lần đến 03 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 300.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng;

g) Phạt tiền từ 03 lần đến 04 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 400.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng;

h) Phạt tiền từ 04 lần đến 05 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trên 500.000.000 đồng.

Ngoài ra, doanh nghiệp còn bị buộc phải nộp lại số tiền thu lợi bất chính nếu vi phạm điểm a,b,c,d nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

BÀI LIÊN QUAN

>>> Quy định cụ thể về thành phần định lượng hàng hoá 

>>> 06 nội dung quan trọng liên quan đến nhãn hàng hoá

>>> Các nội dung bắt buộc đối với nhãn hàng hoá

>>> Tư vấn về mức xử phạt vi phạm hành chính về chất lượng hàng hoá

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!