Yêu cầu về bằng cấp đối với người lao động trong cơ sở kinh doanh cầu lông

Yêu cầu về bằng cấp đối với người lao động trong cơ sở kinh doanh cầu lông

(Luật Tiền Phong) – Cơ sở kinh doanh hoạt động thể thao môn cầu lông bên cạnh việc đáp ứng các điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị thì nhân sự cũng là một trong những yếu tố vô cùng quan trọng. Vậy nhân sự hoạt động tại cơ sở phải đáp ứng điều kiện gì? Và quy định về việc hướng dẫn tập luyện đối với nhân viên hướng dẫn tại sân tập như thế nào? Bài viết sau của Luật Tiền Phong sẽ giúp bạn giải đáp các thắc mắc trên.

Yêu cầu về bằng cấp đối với người lao động trong cơ sở kinh doanh cầu lông
Yêu cầu về bằng cấp đối với người lao động trong cơ sở kinh doanh cầu lông

1. Yêu cầu đối với nhân viên chuyên môn của cơ sở kinh doanh hoạt động thể thao môn cầu lông

Nhân viên hướng dẫn tập luyện môn cầu lông phải:

– Là huấn luyện viên, hướng dẫn viên thể thao hoặc vận động viên có đẳng cấp từ cấp II trở lên;

– Có bằng cấp về chuyên ngành thể dục thể thao từ bậc trung cấp trở lên;

– Có giấy chứng nhận chuyên môn do Liên đoàn thể thao quốc gia, Liên đoàn thể thao quốc tế tương ứng cấp;

– Có giấy chứng nhận được đào tạo chuyên môn do Sở thể dục thể thao tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cấp.

Đối với các địa phương ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, hải đảo nếu chưa có người đủ tiêu chuẩn quy định tại điểm này thì những người làm công tác văn hóa- xã hội, đoàn thanh niên, những hạt nhân phong trào thể dục thể thao…được xét làm cộng tác viên.

2. Mật độ hướng dẫn tập luyện học viên trên sân cầu

Thông tư 09/2017/TT-BVHTTDL quy định về cơ sở vật chất, trang thiết bị và tập huấn nhân viên chuyên môn đối với môn cầu lông quy định về mật độ hướng dẫn tập luyện cụ thể tại Điều 5 như sau:

“Mỗi người hướng dẫn tập luyện hướng dẫn không quá 20 người trong một buổi tập”.

Các cơ sở cần nghiêm túc thực hiện quy định này nhằm đảm bảo tính hiệu quả và an toàn trong mỗi buổi tập.

MỜI BẠN XEM THÊM:

– Hồ sơ xin cấp phép kinh doanh hoạt động thể thao môn Patin;

– Cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hoạt động Patin.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Tiền Phong về quy định pháp luật đối việc hướng dẫn học viên của các huấn luyện viên/nhân viên hướng dẫn tập luyện cầu lông. Các thắc mắc cần được giải đáp và hỗ trợ chi tiết, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Phòng 25 B1, Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

error: Content is protected !!
0916.16.26.18