Có con chung có phải đăng ký kết hôn không?

Luật Tiền Phong Đăng ký kết hôn là thủ tục hai bên nam nữ thực hiện tại cơ quan có thẩm quyền không phụ thuộc vào việc họ đã có con hay không, nhằm xác lập quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật. Ngược lại, việc nam nữ có con chung với nhau không có nghĩa đương nhiên họ là vợ chồng.

Luật Tiền Phong tư vấn về vấn đề này qua bài viết phân tích cụ thể dưới đây.

Có con chung có phải đăng ký kết hôn không?
Có con chung có phải đăng ký kết hôn không?

Có con chung nhưng không đăng ký kết hôn

Khách hàng hỏi:

Vợ chồng tôi đã lấy nhau được hơn 1 năm nhưng chưa đăng ký kết hôn. Nay vợ tôi đang có thai 5 tháng. Vậy luật sư cho tôi hỏi việc hai người chung sống như vợ chồng và có con chung với nhau thì hiện giờ có bắt buộc phải kết hôn không? Nếu chúng tôi không đăng ký kết hôn thì con tôi có được làm giấy khai sinh như bình thường không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

 Luật Tiền Phong trả lời:

1. Về việc đăng ký kết hôn

Quan hệ vợ chồng được xác lập hợp pháp làm cơ sở xác định quyền nghĩa vụ vợ chồng về tình cảm, trách nhiệm, tài sản… Trong quá trình vợ chồng chung sống, các tài sản được tạo lập ra được coi là tài sản chung và tài sản chung vợ chồng hoàn toàn khác với chế độ tài sản chung theo quy định của pháp luật dân sự, ở chỗ một bên vợ/chồng ở nhà chăm sóc gia đình vẫn được coi là lao động có thu nhập và vẫn được phân chia tài sản khi vợ chồng ly hôn. Như vậy, xét về lâu dài, nam nữ chung sống với nhau nên đăng ký kết hôn để bảo đảm quyền lợi cho mình.

Khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau: “Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện”. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định trên thì không có giá trị pháp lý. Như vậy, việc hai bạn đã có con với nhau nhưng không đăng ký kết hôn thì dưới góc độ pháp luật, quan hệ giữa hai bạn vẫn chưa được nhà nước thừa nhận là quan hệ vợ chồng.

2. Thủ tục khai sinh cho con trong trường hợp bố mẹ không đăng ký kết hôn

Luật Hộ tịch quy định: Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

Như vậy, khi con của bạn được sinh ra, bạn hoặc những người thân thích của bé tiến hành thủ tục đăng ký khai sinh bình thường và hai bạn không bắt buộc phải xuất trình tài liệu chứng minh quan hệ hôn nhân. Tuy nhiên, như chúng tôi phân tích ở trên, nếu hai bạn có tình cảm, có con chung, hai bên nên tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn để không vi phạm quy định của pháp luật.

>>> Tư vấn đăng ký kết hôn với người nước ngoài

Hãy gọi cho chúng tôi số 1900 6289 hoặc 04-1088/4/3 để được tư vấn bất kỳ vướng mắc nào về hôn nhân và gia đình!

> Tham khảo: thủ tục ly hôn với người nước ngoài

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386