16 tuổi có được ký hợp đồng mua bán nhà ở?

16 tuổi có được ký hợp đồng mua bán nhà ở?

(Luật Tiền Phong) – tư vấn về độ tuổi được ký hợp đồng mua bán nhà ở và điều kiện đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất qua tình huống tư vấn cho khách hàng trên tổng đài 1900 6289 như sau:

16 tuổi có được ký hợp đồng mua bán nhà ở?
16 tuổi có được ký hợp đồng mua bán nhà ở?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Thưa luật sư,

Con chúng tôi năm nay đủ 16 tuổi, vợ chồng tôi quyết định mua cho cháu một căn hộ và để cháu đứng tên trong hợp đồng mua bán căn hộ ký với chủ đầu tư để sau này nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất cho cháu.

Chúng tôi băn khoăn không biết 16 tuổi đã đủ tuổi đứng tên trong hợp đồng chưa, nhờ luật sư tư vấn giúp chúng tôi biết căn cứ.

Xin chân thành cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Chào anh/chị,

Cảm ơn anh chị đã tin tưởng sự tư vấn của chúng tôi. Đối với câu hỏi người 16 tuổi có được đứng tên trên hợp đồng mua bán nhà ở hay không, Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

Quy định của pháp luật về độ tuổi được ký hợp đồng dân sự nói chung

Việc cá nhân tham gia các giao dịch dân sự và được pháp luật công nhận các giao dịch này là hợp pháp thì đó được coi năng lực hành vi dân sự của người đó. Người đủ 18 tuổi là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ nếu người đó không bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự do bệnh về thần kinh hoặc nghiện các chất kích thích dẫn đến phá tán tài sản.

Theo Bộ Luật Dân sự 2015 thì mọi cá nhân đều có năng lực pháp luật dân sự như nhau, năng lực dân sự có từ khi người đó sinh ra và chấm dứt khi người đó chết. Tuỳ tính chất các giao dịch mà pháp luật có quy định các độ tuổi khác nhau được tham gia, cụ thể:

Độ tuổi được ký hợp đồng mua bán nhà ở, mua bán bất động sản

Căn cứ vào quy định của Bộ Luật Dân sự nói trên, con bạn chưa thể đứng tên độc lập trong hợp đồng mua bán căn hộ mà vẫn phải có vợ chồng bạn đứng tên với tư cách người giám hộ theo pháp luật của cháu.

Điều 21 Luật Dân sự 2015 quy định người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Như vậy, ngoại trừ các giao dịch để phục vụ sinh hoạt đời sống hàng ngày như mua rau cỏ, thực phẩm, bút vở… con bạn chưa đủ 18 tuổi thì phải có sự đồng ý (chữ ký của bố mẹ) trong hợp đồng mua bán nhà ở mới đảm bảo hiệu lực. Có nghĩa là hợp đồng mua bán nhà ở phải có chữ ký của vợ chồng bạn. Đến thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mà con bạn đủ 18 tuổi thì con bạn có thể đứng độc lập 1 mình trên giấy chứng nhận.

Những lưu ý khi mua bán căn hộ

Ngoài ra, với kinh nghiệm pháp lý trong lĩnh vực bất động sản, chúng tôi có một số lời khuyên cho bạn như sau:

Một là, đối với nhà ở dự án bạn cần đề nghị chủ đầu tư cung cấp các tài liệu:

– Giấy chứng nhận đầu tư dự án phát triển nhà ở.

– Quy hoạch 1/500 đã được phê duyệt.

– Quy hoạch tổng mặt bằng, thiết kế cơ sở…

– Cam kết rõ ràng về tiến độ xây dựng và qu cách xây dựng, chỉ tiêu các thiết bị gắn liền với nhà ở.

– Phạt vi phạm hợp đồng nếu chủ đầu tư vi phạm tiến độ (thông lệ hợp đồng mua bán nhà ở hiện nay thường đặt ra trách nhiệm của chủ đầu tư, nếu chậm bàn giao nhà quá 180 ngày thì bên mua có quyền chấm dứt hợp đồng và yêu cầu chủ đầu tư trả lại tiền, nhưng không phải lúc nào chủ đầu tư cũng trả lại tiền gốc và lãi cho bạn đúng thoả thuận, nhất là trường hợp có sự bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ phía ngân hàng – bạn có thể tham khảo bài viết của Luật Tiền Phong về vấn đề này tại đây).

Lưu ý:

– Giá trị hợp đồng mua bán nhà ở phải bao gồm cả giá trị quyền sử dụng đất.

– Bên bán phải có trách nhiệm hoàn thiện hồ sơ cấp giấy chứng nhận qshn cho bên mua.

Cuối cùng, đừng quên rằng, hợp đồng mua bán bất động sản trong dự án nhà ở phải đáp ứng các nguyên tắc nhất định và được chúng tôi phân tích tại bài viết này) và chú ý cách tính diện tích nhà chung cư để đảm bảo chủ đầu tư tính đúng diện tích cho bạn.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>> Tư vấn hợp đồng mua bán nhà đất mới nhất

>>> Hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không?

>>> Hợp đồng mua bán đất – bỏ nửa chừng có được không?

>>> Hợp đồng đặt cọc mua bán nhà ở

>>> Cách tính diện tích nhà ở chung cư

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386