Bác sỹ có được mở phòng khám ở hai tỉnh không?

Bác sỹ có được mở phòng khám ở hai tỉnh không?

(Luật Tiền Phong) – Để đảm bảo nhu cầu an sinh xã hội cũng như mong muốn kiếm thêm thu nhập của những người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, pháp luật cho phép bác sĩ đã đăng ký hành nghề được làm ngoài giờ nhưng phải đáp ứng những điều kiện nhất định. Mời bạn đọc cùng Luật Tiền Phong tìm hiểu về những quy định liên quan đến mở phòng khám ngoài giờ này qua tình huống thực tế dưới đây:

Làm ở Hà Nội, bác sỹ có được mở thêm phòng khám ngoại tỉnh không?
Làm ở Hà Nội, bác sỹ có được mở thêm phòng khám ngoại tỉnh không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi đang là bác sĩ tại bệnh viện Bạch Mai. Tôi đang có nhu cầu mở một phòng khám tư ở Hưng Yên thì có được không?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn liên quan đến nguyên tắc đăng ký hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, Luật Tiền Phong xin trả lời như sau:

Theo quy định Khoản 6 và 7 Điều 11 về nguyên tắc đăng ký hành nghề tại Thông tư 01/VBHN-BYT ngày 26/12/2016 hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép đối với cơ sở khám chữa bệnh:

“6. Người hành nghề đã đăng ký làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được đăng ký làm việc ngoài giờ tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác trên cùng địa bàn tỉnh nhưng tổng thời gian làm ngoài giờ không quá 200 giờ theo quy định của Bộ luật Lao động.

7. Người hành nghề đã đăng ký hành nghề tại một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì không được đăng ký làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn tỉnh khác với nơi mình đang hành nghề để bảo đảm tính liên tục, ổn định trong cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh.”

Chiểu theo quy định trên, được hiểu:

Thứ nhất, bác sĩ được đăng đăng ký làm ngoài giờ trong tỉnh hoặc ngoài tỉnh nhưng tổng thời gian làm ngoài giờ không được quá 200 giờ và phải bảo đảm tính liên tục, ổn định trong cung cấp dịch vụ khám chữa bệnh;

Thứ hai, bác sĩ là người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì chỉ được đăng ký làm ngoài giờ trong địa bàn tỉnh nơi có phòng khám và không được làm việc ở phòng khám trên địa bàn tỉnh khác cả trong giờ và ngoài giờ.

Như vậy, với trường hợp của bạn thì chúng tôi được hiểu bạn đã đăng ký hành nghề với Sở y tế Hà Nội tại bệnh viện Bạch Mai thì sẽ không được đứng đầu – là người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám ở Hưng Yên. Trường hợp này bạn chỉ có thể đăng ký làm thêm ngoài giờ tại phòng khám ở Hưng Yên thôi.

Nhưng cũng lưu ý thêm với bạn, trường hợp khoảng cách giữa phòng khám ở Hưng Yên và bệnh viện Bạch Mai quá xa thì Sở Y tế sẽ không chấp nhận cho bạn đăng ký làm thêm ngoài giờ vì việc này vi phạm nguyên tắc bảo đảm tính liên tục, ổn định trong cung cấp dịch vụ khám chữa bệnh.

Trên đây là  bài viết tư vấn của Luật Tiền Phong liên quan đến tình huống tư vấn về nguyên tắc đăng ký thực hành khám bệnh, chữa bệnh. Mọi thông tin, câu hỏi  cần tư vấn, bạn đọc vui lòng liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong 1900 6289.

=====================================
BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG
Hotline:
1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn
Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386