Các loại thuế phải nộp khi mua bán nhà đất

Luật Tiền Phong – Khi mua bán đất khách hàng phải nộp những loại thuế, lệ phí nhất định theo quy định của pháp luật. Vậy đó là những loại phí nào?

Các khoản thuế phải nộp khi mua bán nhà đất
Các khoản thuế phải nộp khi mua bán nhà đất

1. Thuế thu nhập cá nhân

 Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước.

Thông tư 92/2015/TT-BTC “Hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế số 71/2014/QH13 và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định về thuế” có quy định về thuế đối với chuyển nhượng bất động sản như sau:

tính thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất

các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất

2. Lệ phí trước bạ

Lệ phí trước bạ là một loại tiền mà người có tài sản phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu. Nhà, đất là một trong những đối tượng phải chịu lệ phí trước bạ theo quy định tại Nghị định 45/2011/NĐ- CP về lệ phí trước bạ. Theo đó, mức thu lệ phí trước bạ khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất là 05% trên giá trị nhà đất. 

Cũng có trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ được quy định tại Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP.

Cách tính lệ phí trước bạ: Tiền nộp = Diện tích đất   x   Giá đất   x   0,5%

Trong đó: Diện tích đất được tính bằng m2

                  Giá đất để tính tiền sử dụng đất do UBND tỉnh, thành phố quy định.

3. Lệ phí thẩm định

Lệ phí thẩm định thu đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sở hữu nhà gắn liền với quyền sử dụng đất được quy định là 0,15% giá trị chuyển nhượng, nhưng tối đa là 5.000.000 đồng/hồ sơ.

4. Lệ phí công chứng

Thông tư liên tịch số 08/2012/TTLT-BTC-BTP Hướng dẫn về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí công chứng thì lệ phí công chứng đối với hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu tài sản, quyền sử dụng đất được quy định trong đó: Giá trị tài sản từ trên 100 triệu đồng đến 1 tỷ đồng là 0,1% giá trị tài sản  hoặc giá trị hợp đồng giao dịch; đối với các hợp đồng giao dịch có giá trị lớn hơn thì mức phí này cũng cao hơn được quy định cụ thể tại thông tư.

Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí.

Trân trọng!

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386