Các trường hợp bị thu hồi Giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ

 

(Luật Tiền Phong) Tư vấn các trường hợp bị thu hồi Giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ để các doanh nghiệp lưu ý trong quá trình hoạt động qua tình huống sau:

KHÁCH HÀNG HỎI:

Thưa luật sư, doanh nghiệp của tôi thành lập năm 2010, đến năm 2016 thì được cấp giấy chứng nhận doanh nghiệp doanh động khoa học công nghệ, đợt vừa rồi do thay đổi tên công ty nên chúng tôi nộp hồ sơ thay đổi về Sở Khoa học thì nhận được văn bản công ty tôi bị thu hồi giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ do không nộp báo cáo 3 năm liên tiếp.

Đúng là công ty tôi chưa bao giờ nộp báo cáo cả nhưng việc bị thu hồi thì có đúng không?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, Luật sư tư vấn câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 10, Nghị định 13/2019/NĐ – CP quy định về doanh nghiệp hoạt động khoa học và công nghệ thì các trường hợp bị thu hồi Giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ gồm có:

  • Doanh nghiệp giải thể hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
  • Trong 5 năm liên tiếp, doanh thu từ việc sản xuất, kinh doanh, sản phẩm hình thành từ kết quả khoa học và công nghệ không năm nào đạt tỷ lệ tối thiểu 30% trên tổng doanh thu của doanh nghiệp khoa học và công nghệ.

Ví dụ: Doanh nghiệp C  thành lập từ đủ 5 năm trở lên, đạt tỷ lệ doanh thu 30%, được cấp giấy chứng nhận doanh nghiệp KH&CN năm 2020. Thời gian 5 năm liên tiếp để xem xét việc thu hồi nếu không đáp ứng điều kiện tỷ lệ doanh thu được tính từ năm 2020 – năm 2024.

Doanh nghiệp D thành lập dưới 5 năm, chưa đạt tỷ lệ doanh thu 30% khi được cấp giấy chứng nhận doanh nghiệp KH&CN vào năm 2019.

Thời gian 5 năm liên tiếp để xem xét việc thu hồi nếu không đáp ứng điều kiện tỷ lệ doanh thu được tính từ năm 2024 – năm 2028.

  • Doanh nghiệp khoa học và công nghệ không thực hiện chế độ báo cáo hàng năm trong 03 năm liên tiếp; Hàng năm, Sở Khoa học và Công nghệ có văn bản đề nghị các doanh nghiệp KH&CN hoạt động trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thực hiện việc báo cáo tình hình sản xuất, kinh doanh sản phẩm hình thành từ kết quả KH&CN. Sau khi hết thời hạn báo cáo, đối với những doanh nghiệp không thực hiện việc báo cáo mà không có văn bản xin gia hạn nêu rõ lý do, Sở Khoa học và Công nghệ có công văn thông báo tới doanh nghiệp về việc không thực hiện chế độ báo cáo
  • Giấy chứng nhận doanh nghiệp khoa học và công nghệ được cấp không đúng thẩm quyền, trình tự theo quy định.

Chiểu theo quy định trên thì Công ty bạn đã vi phạm quy định về chế độ báo cáo hàng năm của doanh nghiệp khoa học công nghệ nên Sở khoa học thông báo thu hồi là hợp pháp.

Sau khi bị thu hồi Giấy chứng nhận doanh nghiệp khoa học và công nghệ, Công ty của bạn không tiếp tục được hưởng những chính sách ưu đãi, hỗ trợ đối với doanh nghiệp khoa học và công nghệ.

Sở khoa học và công nghệ sẽ gửi văn bản thông báo đến các cơ quan liên quan trong việc thực hiện chính sách ưu đãi, hỗ trợ đối với doanh nghiệp khoa học và công nghệ và công khai việc thu hồi Giấy chứng nhận doanh nghiệp khoa học và công nghệ trên cổng thông tin của cơ quan trong thời gian ít nhất 30 ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định thu hồi.

Vậy, để tiếp tục được hưởng các chính sách ưu đãi bạn cần làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ mới theo trình tự thủ tục quy định tại Luật khoa học và công nghệ. Bạn đọc quan tâm đến thủ tục này có thể tham khảo bài tư vấn: Thủ tục xin giấy chứng nhận doanh nghiệp hoạt động khoa học công nghệ

 

Có thể bạn quan tâm:

>>> Tư vấn quy định mới nhất về vốn tối thiểu của một Viện nghiên cứu

>>> Công chức, viên chức có được thành lập viện nghiên cứu hay không?

>>> Các trường hợp bị thu hồi GCN doanh nghiệp khoa học công nghệ

>>> Tư vấn thủ tục xin cấp lại GCN của doanh nghiệp khoa học công nghệ

 

 

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386