Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở

Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở

(Luật Tiền Phong) – Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở sẽ được Luật Tiền Phong cung cấp cho các bạn trong bài viết dưới đây.

Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở
Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở

Tiền sử dụng đất là gì?

Theo khoản 21 Điều 3 Luật Đất đai 2013 thì tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.

Ở Việt Nam, đất đai thuộc sở hữu toàn dân do nhà nước thống nhất quản lý nên các thủ tục công nhận quyền sử dụng đất, cho thuê, giao đất theo dự án, chuyển đổi mục đích… người sử dụng đất đều phải nộp tiền sử dụng đất cho nhà nước (còn có tên gọi khác là nghĩa vụ tài chính).

Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở

Người sử dụng đất đề nghị nhà nước công nhận quyền sử dụng đất ở thì cơ quan thuế sẽ tính tiền sử dụng đất căn cứ nguồn gốc và thời gian sử dụng đất.

Trường hợp 1: cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở sử dụng trước 15/10/1993 (xin xem bài viết này).

Trường hợp 2: Cách tính tiền sử dụng đất khi công nhận đất ở sử dụng từ 15/10/1993 đến trước 1/7/2004

Nếu sử dụng đất và trong thời gian sử dụng không các hành vi vi phạm pháp luật đất đai bị xử lý vi phạm hành chính nếu được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất thì tính tiền như sau:

+ Trên đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất ở tại địa phương.

Phần diện tích đất ở vượt hạn mức (nếu có) thì phải nộp bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở.

+ Nếu trên đất có công trình không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo giá đất của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất.

Nếu sử dụng đất mà có vi phạm pháp luật đất đai (bị xử phạt hành chính) mà được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo khung giá đất đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở; đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có), phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất áp dụng cho trường hợp đấu giá đất ở vị trí tương tự.

Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định như đối với đấu giá áp dụng cho loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất.

Như vậy, không phải trường hợp nào tiền sử dụng đất cũng như nhau mà còn căn cứ vào thực tế sử dụng đất, thời điểm sử dụng đất, “dấu ấn” của người sử dụng đất đất tác động vào đất. Tiền sử dụng đất sẽ phụ thuộc nhiều vào thực tế người sử dụng đất có làm nhà ở và sinh sống trực tiếp trên đất, không bị xử phạt hành chính về đất đai.

>>> Quy định mới nhất về hạn mức sử dụng đất

Các bạn có nhu cầu tư vấn sâu hơn tiền tiền sử dụng đất, cách tính tiền sử dụng đất, liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 hoặc email Contact@luattienphong.vn để luật sư hỗ trợ nhé.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386