Chia tài sản khi ly hôn với người bị bệnh tâm thần

Chia tài sản khi ly hôn với người bị bệnh tâm thần

Luật Tiền Phong – Một trong những điểm mới của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 là quy định cho phép người bị bệnh tâm thần và là nạn nhân của bạo lực gia đình có thể ly hôn. Vậy vấn đề chia tài sản cho người bị bệnh tâm thần sẽ giải quyết như thế nào? Làm sao để đảm bảo quyền lợi của người mắc bệnh tâm thần? Luật Tiền Phong trả lời câu hỏi này qua một tình huống cụ thể như sau:

Khách hàng hỏi:

Chào luật sư, tôi là Nguyễn Thị Ba, là em ruột của chị Nguyễn Thị Dung. Hiện tại chi tôi đang là vợ hợp pháp của anh Đào xuân Tiến, nhưng chị tôi đang bị mắc bệnh về tâm thần. Anh Tiến không những không chăm lo cho chị tôi mà lại thường xuyên cờ bạc, say xỉn, sau đó về nhà chửi bới, đánh đập chị tôi. Gia đình đã nhiều lần can thiệp nhưng không có hiệu quả. Tôi muốn hỏi:

  • Chị tôi có tiến hành ly hôn với anh Đào Xuân Tiến được không?
  • Khi ly hôn thì tài sản chia cho chị tôi sẽ được giải quyết như thế nào?
Chia tài sản khi ly hôn với người bị bệnh tâm thần

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi, Công ty Luật Tiền Phong  xin được tư vấn như sau:

1. Quyền ly hôn của người bị bệnh tâm thần

Trong trường hợp trên, bạn cần xác định chị gái bạn mắc bệnh tâm thần có thuộc các trường hợp không nhận thức và điều khiển được hành vi hay không?

Pháp luật có quy định quyền yêu cầu ly hôn của cha, mẹ, người thân thích của người bị bệnh tâm thần mà không nhận thức và làm chủ được hành vi tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, theo đó “2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ”.

Như vậy, pháp luật chỉ công nhận quyền yêu cầu ly hôn của cha, me, người thân thích của người bị bệnh tâm thần là nạn nhân của bạo lực gia đình. Theo những thông tin bạn cung cấp ở trên, do anh rể thường xuyên đánh đập chị của bạn, và nếu chị của bạn không thể nhận thức và làm chủ được hành vi thì bạn hoặc cha mẹ bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn cho chị/con của mình.

2. Chia tài sản khi ly hôn với người bị tâm thần

Khi ly hôn, theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, tài sản riêng của ai thì sẽ thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Pháp luật không có quy định khác biệt về chia tài sản chung của vợ chồng khi một người bị bệnh tâm thần nên khi được giải quyết ly hôn, chị của bạn vẫn sẽ được chia tài sản như bình thường.

Trong trường hợp này,  bạn cần xác định khối tài sản riêng của chị bạn và tài sản chung giữa 2 vợ chồng. Tài sản riêng của chị bạn sẽ thuộc quyền sở hữu của chị ấy. Về nguyên tắc, việc chia tài sản sẽ ưu tiên cho 2 bên thỏa thuận. Tuy nhiên, vì chị của bạn không thể thỏa thuận được nên tòa án sẽ chia tài sản theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình, tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố như công sức đóng góp của mỗi người trong việc tạo lập tài sản chung, hoàn cảnh của mỗi bên, lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng,…

Phần tài sản mà chị bạn được chia sẽ giao cho người giám hộ của chị bạn quản lý.

Hi vọng phần tư vấn của chúng tôi đã giải đáp được thắc mắc của bạn. Nếu còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, bạn có thể gọi điện về tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong theo số 1900 6289 hoặc 04-1088/4/3. Luật Tiền Phong rất hân hạnh được tư vấn cho bạn.

Trân trọng!

>>> Xem thêm:

Ly hôn thuận tình có phải thoả thuận chia tài sản?

Sổ đỏ chỉ có tên một bên vợ chồng thì khi ly hôn có phải chia?

Những yếu tố nào ảnh hưởng đến việc chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn?

Chia tài sản khi ly hôn có chia tài sản riêng của con không?

Chồng không đóng góp tài sản có được chia không khi vợ chồng ly hôn?

Quy định mới hướng dẫn về việc chia tài sản chung vợ chồng

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386