Chỗ đỗ xe trong nhà chung cư thuộc về ai?

Chỗ đỗ xe trong nhà chung cư thuộc về ai?

(Luật Tiền Phong) – khi chung cư mọc lên như nấm và nhu cầu trông giữ xe lên cao, tiền gửi xe cho một gia đình 5 xe máy, 2 xe ô tô là cả một vấn đề.

Nơi giữ xe trong nhà chung cư thuộc về ai là câu hỏi được nhiều người quan tâm và Luật Tiền Phong có bài viết về vấn đề này để hầu quý vị độc giả.

Căn cứ pháp lý về chỗ đỗ xem trong nhà chung cư

– Theo quy định tại Điều 101 Luật Nhà ở 2014 có nêu:

Chỗ để xe phục vụ cho các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư bao gồm xe ô tô, xe động cơ hai bánh, xe động cơ ba bánh, xe đạp và xe cho người khuyết tật thì chủ đầu tư phải xây dựng theo tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng, thiết kế được phê duyệt và phải được sử dụng đúng mục đích. Việc xác định quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với chỗ để xe được quy định như sau:

a) Đối với chỗ để xe đạp, xe dùng cho người khuyết tật, xe động cơ hai bánh, xe động cơ ba bánh cho các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư thì thuộc quyền sở hữu chung, sử dụng chung của các chủ sở hữu nhà chung cư;

b) Đối với chỗ để xe ô tô dành cho các chủ sở hữu nhà chung cư thì người mua, thuê mua căn hộ hoặc diện tích khác trong nhà chung cư quyết định mua hoặc thuê; trường hợp không mua hoặc không thuê thì chỗ để xe ô tô này thuộc quyền quản lý của chủ đầu tư và chủ đầu tư không được tính vào giá bán, giá thuê mua chi phí đầu tư xây dựng chỗ để xe này. Việc bố trí chỗ để xe ô tô của khu nhà chung cư phải bảo đảm nguyên tắc ưu tiên cho các chủ sở hữu nhà chung cư trước sau đó mới dành chỗ để xe công cộng.

Nội dung chỗ để xe được hướng dẫn bởi Điều 8 Quy chế ban hanh kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD. Theo đó, tùy vào chỗ để của xe ô tô hay các loại xe khác mà có quy định điều chỉnh khác nhau. 

Về diện tích bãi đỗ xe, đối với chung cư cao cấp, số chỗ để xe tối thiểu được quy định tại Mục 4.3.3 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXD về quy hoạch xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành. Theo đó phải đạt tối thiểu là 1 căn hộ/1,5 chỗ.

Bộ xây dựng có ban hành công văn hướng dẫn quy định chung về quy hoạch bãi đổ xe tại Mục 2 Công văn 1245/BXD-KHCN năm 2013 hướng dẫn chỉ tiêu kiến trúc áp dụng cho công trình nhà ở cao tầng do Bộ Xây dựng ban hành. Theo đó, căn cứ theo quy định trên để chủ đầu tư xây dựng diện tích tối thiểu đáp ứng nhu cầu cầu của các chủ sở hữu nhà chung cư.  

Chỗ để xe đạp, xe dùng cho người khuyết tật, xe động cơ hai bánh, xe động cơ ba bánh cho các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư

Theo quy định của Luật Nhà ở  thì phần này thuộc quyền sở hữu chung, sử dụng chung của các chủ sở hữu nhà chung cư.

Còn đối với chỗ để xe ô tô thì chủ đầu tư sau khi thiết kế xong có thể thực hiện hoạt động mua bán theo hướng dẫn tại Khoản 4 Điều 8 Quy chế ban hanh kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD.

Thực tế còn nhiều bất cập

Hầu như hiện nay rất ít toà nhà chủ đầu tư chấp nhận cho cư dân được khai thác chỗ đỗ xe đạp, xe máy và hồ sơ về diện tích đỗ xe thuộc chủ đầu tư đầu tư chưa tính vào giá bán nhà rất mập mờ không phải khi nào cư dân cũng có đủ thông tin, tài liệu, hồ sơ để đưa ra yêu cầu chính đáng cho mình.

Câu chuyện đấu tranh về chỗ đỗ xe trong nhà chung cư giữa cư dân và chủ đầu tư dường như là cuộc đấu không cân sức, chủ đầu tư với vai trò là người nắm giữ khá nhiều phần diện tích (toàn bộ khu vực thương mại) sẽ sử dụng bộ máy cũng như ảnh hưởng của mình lên ban quản lý và gần như cư dân thường là “bó tay” trước sự lì lợm chiếm chỗ đỗ xe để khai thác riêng của chủ đầu tư.

>>> Dịch vụ làm sổ đỏ nhà chung cư nhanh nhất Hà Nội

>>> Ban Quản trị nhà chung cư nhận thù lao theo nguyên tắc nào?

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386