Chồng trúng số độc đắc, vợ có được chia?

Luật Tiền Phong Trúng số độc đắc đem đến cho người trúng giải niềm vui rất lớn vì khoản tiền thưởng không hề nhỏ, đặc biệt là những gia đình đang gặp khó khăn về kinh tế. Tuy nhiên, nhiều người thắc mắc: tôi trúng số thì tại sao vợ/chồng tôi lại được chia số tiền đó? Chúng tôi xin phân tích một trường hợp cụ thể để trả lời câu hỏi trên như sau:

KHÁCH HÀNG HỎI

Kính chào Luật sư,

Tên tôi là Vũ Văn Lâm, đã kết hôn từ năm 2006,  hiện đang làm xe ôm trên Hà Nội. Vào một hôm sau khi đưa khách đến, tôi được khách hàng trả thừa 10.000 vnđ, tôi liền đi mua vé xổ số và đã trúng 200 triệu. Tôi muốn hỏi, số tiền trúng số đó sẽ là tiền riêng của tôi hay là tài sản chung của hai vợ chồng?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi, Công ty luật Tiền Phong  xin được tư vấn như sau:

1.  Tiền thưởng do trúng số độc đắc là tài sản chung

Theo như anh trình bày thì vợ chồng anh kết hôn từ năm 2006, thời điểm Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực, không có quy định cho phép thỏa thuận chế độ tài sản trước hôn nhân. Do đó, vợ chồng anh sẽ được áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo quy định của pháp luật.

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Tài sản chung của vợ chồng thì: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân”.

Thu nhập hợp pháp khác trong thời kì hôn nhân được giải thích tại Điều 9 Nghị định 126/2015/NĐ-CP của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều và hướng dẫn thi hành Luật Hôn nhân và gia đình là: “Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này”.

Khoản 3 Điều 11 Nghị định 126/2015/NĐ-CP quy định “3. Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng” là tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định của pháp luật.

Như vậy, tiền trúng số độc đắc do anh mua vé số là “thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân” nên là tài sản chung của hai vợ chồng.

Chồng trúng số độc đắc, vợ có được chia?
Chồng trúng số độc đắc, vợ có được chia? (Nguồn ảnh: Internet)

2. Dịch vụ tư vấn chia tài sản chung của vợ chồng

Công ty Luật Tiền Phong cung cấp dịch vụ tư vấn liên quan đến vấn đề chia tài sản chung của vợ chồng như sau:

  • Tư vấn các quy định của pháp luật về chia tài sản chung của vợ chồng
  • Hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ yêu cầu Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng;
  • Đại diện khách hàng nộp hồ sơ ly hôn, chia tài sản chung tại Tòa án có thẩm quyền;
  • Cử Luật sư đại diện khách hàng làm việc tại Tòa án để chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn;
  • Cử luật sư bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho khách hàng trong việc chia tài sản chung khi ly hôn.

Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn vui lòng gọi điện về tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong theo số 1900 6289 hoặc 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

Trân trọng!

———————-

BAN BIÊN TẬP LUẬT TIỀN PHONG

HOTLINE: 1900 6289

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386