Chồng tự ý mang nhà đất góp vốn vào công ty có được không?

Chồng tự ý mang nhà đất góp vốn vào công ty có được không?

(Luật Tiền Phong) – Theo quy định hiện hành thì việc chồng tự ý mang nhà đất góp vốn vào công ty là không thể thực hiện được nếu người vợ không đồng ý. Trường hợp có tranh chấp liên quan đến việc góp vốn thì cần áp dụng Luật Doanh nghiệp, Luật Đất đai, Luật Hôn nhân & Gia đình giải quyết.

Quá trình tư vấn qua tổng đài 1900 6289 của Luật Tiền Phong tiếp nhận được nhiều câu hỏi của khách hàng phản ánh sự muôn màu muôn vẻ của cuộc sống, dưới đây là bài viết chia sẻ về tình huống khách hàng là người vợ hỏi về việc chồng làm ra nhiều tài sản là nhà đất từ những năm trước thủ tục còn lỏng lẻo nên nhà đất chỉ đứng tên 1 mình người chồng, người vợ lo sợ nếu chồng mang đi góp vốn vào doanh nghiệp thì nếu làm ăn thua lỗ hoặc chẳng may vợ chồng ly hôn thì sẽ không được chia..  Luật Tiền Phong có biên tập lại tình huống khá hay để các bạn tham khảo áp dụng.

Chồng tự ý mang nhà đất góp vốn vào công ty có được không?

Câu hỏi:

Tôi lập gia đình năm 2000, chồng tôi đến với tôi là tự nguyện nhưng tính chồng tôi rất độc đoán, gia trưởng. Sau khi kết hôn, tôi có cửa hàng buôn bán đồ cơ khí tại nhà, chồng tôi làm thầu xây dựng và buôn bán vật liệu xây dựng. Hai vợ chồng tình cảm vẫn bình thường nhưng tiền ai người ấy tiêu, chồng tôi không đưa tiền cho tôi cũng không chia sẻ việc làm ăn. Vợ chồng tôi có 1 con gái cháu đang học đại học, tôi không sinh thêm được con do trục trặc. Nhiều lần tôi thuyết phục chồng tôi cùng đi khám nhưng chồng tôi không hợp tác. Nói chung tôi thấy vợ chồng tôi hiện nay không có nhiều tình cảm cho nhau, chồng tôi đi suốt và tôi không thể biết được anh ấy đi đâu, làm gì và có quan hệ trai gái bên ngoài hay không. Giờ tôi có nghe nói chồng tôi hợp tác với một vài người khác mở công ty khai thác cát cần rất nhiều vốn để chạy giấy phép. Chồng tôi mang 2 mảnh đất đi góp vốn vào công ty nhưng cũng không nói với tôi (hai mảnh đất này chồng tôi mua được khoảng 5-7 năm và đứng tên một mình chồng tôi, 1 mảnh hiện nay làm nhà chính bố mẹ chồng tôi ở và một mảnh khác gần kề sông). Vậy luật sư cho tôi hỏi, chồng tôi có được tự ý mang đất (dù chồng tôi đứng tên 1 mình) để góp vốn vào công ty không và nếu góp rồi thì tôi có còn quyền lợi gì không? Tôi sợ 1 ngày nào đó vợ chồng tôi bỏ nhau thì toàn bộ tài sản ,nhà đất công ty chồng tôi sẽ quản lý sẽ chia như thế nào? Rất mong luật sư tư vấn cho tôi.

Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Xác định quyền sở hữu tài sản

Theo điều 33 Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 thì tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân (không gồm tài sản mà một bên được tặng cho riêng, thừa kế riêng và không đồng ý nhập những tài sản này vào tài sản chung) thì sẽ là tài sản chung của vợ chồng. Vợ chồng bình đẳng với nhau đối với tài sản chung không phân biệt ai là người làm ra nhiều hơn hay ai là người làm ra tài sản đó. Nếu một người chẳng may bị bệnh hay chỉ ở nhà nội trợ, chăm sóc con cái thì vẫn có quyền sở hữu chung đối với tài sản chung. Đây là điểm tạo nên sự khác biệt căn bản giữa tài sản chung vợ chồng và tài sản chung nói chung theo quy định của Luật Dân sự.

Việc mang nhà đất góp vốn vào công ty phải được cả hai vợ chồng đồng ý

Điều 35, Điều 36 Luật Hôn nhân & Gia đình 2014 quy định việc chiếm hữu, định đoạt tài sản chung vợ chồng là bất động sản thì phải có sự thoả thuận bằng văn bản; nếu 1 trong 2 người muốn đưa tài sản chung vào kinh doanh thì phải được sự đồng ý của người còn lại.

Mặt khác, điều 36 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định việc góp vốn vào doanh nghiệp bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở thì phải thực hiện sang tên chuyển quyền tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền là Văn phòng Đăng ký đất đai. Bên góp vốn phải ký hợp đồng góp vốn công chứng và bắt buộc phải có chữ ký của người vợ.

Như vậy, nếu chồng bạn thực sự mang tài sản là nhà đất góp vốn vào công ty do anh ấy và những người khác cùng thành lập thì khi thực hiện việc góp vốn vào công ty, chắc chắn phải có chữ ký của bạn. Nếu anh ấy thực hiện việc góp vốn chuyển quyền bằng một cách nào đó mà bạn không biết, không ký thì hợp đồng góp vốn sẽ bị vô hiệu vì chưa đảm bảo về mặt chủ thể, tức là bạn là một trong hai bên chủ sở hữu tài sản không biết, không ký (hoặc chữ ký không phải của bạn) và bạn có quyền khởi kiện ra toà án yêu cầu tuyên huỷ.

Để tránh những việc không hay có thể xảy ra, bạn có thể nói chuyện với chồng mình về ý kiến của luật sư để anh ấy cần cân nhắc trước khi thực hiện, anh ấy cần tôn trọng bàn bạc với vợ về việc này để không xảy ra các tình huống khó xử, sai quy định sau này.

Bạn có thể đọc bài viết  “Quy định về việc góp vốn bằng tài sản vào doanh nghiệp” để hiểu rõ hơn hồ sơ, trình tự thực hiện việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào doanh nghiệp, tóm tắt lại, bạn cấn biết và thảo luận các vấn đề sau khi chồng bạn thực hiện việc góp vốn bằng nhà đất vào công ty:

1/ Thoả thuận về giá trị nhà đất góp vốn vào công ty (vợ chồng bạn và các cổ đông công ty hoặc người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp tuỳ vào doanh nghiệp mới được thành lập hay đã hoạt động).

2/ Ký hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất và yêu cầu công chứng đối với hợp đồng.

3/ Ký các biên bản, thoả thuận góp vốn với doanh nghiệp theo đó định đoạt tài sản này sau khi hết thời hạn góp vốn…

Việc chia tài sản chung vợ chồng

Nếu không may xảy ra việc ly hôm thì chắc chắn cần có sự thoả thuận về việc phân chia tài sản vợ chồng. Như chúng tôi tư vấn tại mục 1 nêu trên, những tài sản chồng bạn tạo lập ra dù trước đây khi thực hiện thủ tục đăng ký còn theo quy định cũ, một mình anh ấy được đứng tên thì bạn vẫn được chia theo quy định phân chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn nhé.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

>>> Tranh chấp đất đai là tài sản chung vợ chồng.

>>>  Sổ đỏ chỉ có tên chồng thì vợ có được chia không?

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386