Chủ sở hữu nhà chung cư bỏ phiếu theo nguyên tắc nào?

Chủ sở hữu nhà chung cư bỏ phiếu theo nguyên tắc nào?

(Luật Tiền Phong) – thực hiện quyền sở hữu nhà và tham gia quản lý, giám sát hoạt động nhà chung cư chưa khi nào hết nóng bỏng. Đặc biệt trong bối cảnh các cơ quan quản lý nhà nước ồ ạt phê duyệt các dự án phát triển nhà ở chung cư cả nội đô lẫn ngoại ô Hà Nội khiến cho nhà ở chung cư ngày càng nhiều. Người dân tham gia quản lý nhà chung cư trong tâm thế còn nhiều “ngỡ ngàng” chưa hiểu hết các quy định của pháp luật để đòi đúng, đủ quyền lợi hợp pháp của mình.

Chủ sở hữu nhà chung cư bỏ phiếu theo nguyên tắc nào?
Chủ sở hữu nhà chung cư bỏ phiếu theo nguyên tắc nào?

Bài viết sau đây của chúng tôi chia sẻ với quý bạn đọc quy định mới nhất về nguyên tắc bỏ phiếu của chủ sở hữu nhà chung cư.

Quyền của chủ sở hữu nhà chung cư

Theo điều 39 Thông tư 02/2016/TT-BXD thì chủ sở hữu nhà chung cư có 10 loại quyền và nghĩa vụ chúng tôi tóm tắt như sau:

1/ Quyền sở hữu riêng và bảo trì phần nhà, thiết bị trong phạm vi giấy chứng nhận sở hữu nhà ở. Quyền sở hữu chung các phần thuộc sở hữu chung trong nhà chung cư.

2/ Yêu cầu các bên liên quan tổ hức họp hội nghị nhà chung cư để tham gia biểu quyết các vấn đề liên quan đến quản lý nhà chung cư.

3/ Quyền được cung cấp thông tin liên quan đến quản lý, sử dụng nhà chung cư;

4/ Chấp hành quyết định của hội nghị nhà chung cư;

5/ Quyền và trách nhiệm đóng kinh phí bảo trì, quản lý, vận hành nhà chung cư;

6/ Chấp hành nội quy, quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư. Quyền phản ánh báo cáo về các vi phạm liên quan đến quản lý, sử dụng nhà chung cư;

7/ Tạo điều kiện cho công tác bảo trì phần sở hữu chung;

8/ Bồi thường thiệt hại nếu gây ra thiệt hại phần sở hữu chung hoặc sở hữu riêng của chủ thể khác trong nhà chung cư;

9/ Mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc;

10/ Quyền và nghĩa vụ khác có liên quan.

Như vậy, quyền tham gia hội nghị nhà chung cư và bỏ phiếu biểu quyết đã được quy định chi tiết trong thông tư 02 .

Nguyên tắc bỏ phiếu trong hội nghị nhà chung cư

Điều 16 Thông tư 02 quy định mỗi căn hộ được bỏ 1 phiếu trong hội nghị nhà chung cư. Quy định này hiện nay đã được sửa đổi bởi Thông tư 06/2019/TT-BXD và bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/1/2020.

Quy định mới nhất thay đổi về quyền bỏ phiếu của chủ sở hữu nhà chung cư

Theo Khoản 6 Điều 1 Thông tư 06/2019/TT-BXD thì quyền biểu quyết tại hội nghị tòa nhà chung cư, cụm nhà chung cư được tính theo diện tích sở hữu riêng của chủ sở hữu căn hộ, chủ sở hữu phần diện tích khác trong nhà chung cư theo nguyên tắc 1 m2 diện tích sở hữu riêng tương đương với 01 phiếu biểu quyết.

Thông tư 06 có hiệu lực từ ngày 1/1/2020. Công ty Luật Tiền Phong tư vấn pháp lý tại tổng đài 1900 6289, các bạn có câu hỏi cần tư vấn hoặc cần trao đổi chuyên môn, xin liên hệ với chúng tôi nhé.

Chủ đề liên quan:

>>> Các loại hồ sơ nhà chung cư Chủ đầu tư phải bàn giao

>>> Ban Quản trị nhà chung cư nhận thù lao theo nguyên tắc nào?

>>> Nguyên tắc quản lý kinh phí bảo trì nhà chung cư

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386