Có được từ chối nhận nhà chung cư khi giao không đúng thiết kế?

Có được từ chối nhận nhà chung cư khi giao không đúng thiết kế?

(Luật Tiền Phong) – Hiện nay rất nhiều nhà chung cư dự án chưa hoàn thiện đã được rao bán và cam kết 100% giống hình để thu hút khách hàng. Tuy nhiên khi nhà hoàn thiện lại khác xa so với những hình ảnh ban đầu khách hàng được nhận. Vậy trường hợp này khách hàng có được từ chối nhận nhà chung cư hay không? Luật Tiền Phong xin tư vấn cho các bạn thông qua tình huống dưới đây.

Có được từ chối nhận nhà chung cư khi giao không đúng thiết kế?
Có được từ chối nhận nhà chung cư khi giao không đúng thiết kế?

KHÁCH HÀNG HỎI:

“Chào Luật sư, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi có mua một căn chung cư khi chưa hoàn thiện. Tuy nhiên khi tôi ký kết hợp đồng bên bán có đưa tôi hình ảnh thiết kế của ngôi nhà sau này và có nói cam kết nếu có thay đổi chỉ sửa những chi tiết nhỏ để phù hợp với căn nhà. Nay tôi nhận nhà thì cảm thấy không giống với những thiết kế ban đầu và phòng còn có cách âm kém. Như vậy thì tôi có được từ chối nhận nhà chung cư này hay không? Xin cảm ơn!”

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn quý khách đã tin tưởng đặt câu hỏi, với câu hỏi của bạn, Luật sư Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định của Bộ Luật dân sự 2015 “Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự”. Hợp đồng chính là ý kiến của hai bên thống nhất vì vậy khi mua nhà bạn cần rà soát kỹ lưỡng các điều khoản trong hợp đồng và thương lượng bổ sung thêm điều khoản từ chối nhận nhà khi không giao nhà đúng thiết kế ban đầu.

Trường hợp bên bán không tuân thủ những thiết kế ban đầu chào bán thì theo khoản 4 điều 22 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 bên bán đã vi phạm nghĩa vụ: “Giao nhà, công trình xây dựng cho bên mua theo đúng thời hạn, chất lượng và các điều kiện khác đã thỏa thuận trong hợp đồng; giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và hồ sơ có liên quan theo thỏa thuận trong hợp đồng”

Như vậy, chủ đầu tư phải có nghĩa vụ giao nhà đúng như chất lượng đã thỏa thuận trong hợp đồng. Các trường hợp thay đổi thiết kế nên có sự đồng ý của người mua. Nếu bên bán giao nhà không đúng với thiết kế đã thỏa thuận, bạn có quyền yêu cầu bên bán sửa chữa theo đúng với thiết kế ban đầu.

Trong trường hợp bên bán không đồng ý sửa theo như đúng hợp đồng thỏa thuận bạn có thể yêu cầu bồi thường thiệt hại do việc giao nhà, công trình xây dựng không đúng thời hạn, chất lượng và các cam kết khác trong hợp đồng theo khoản 4 điều 23 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

 “Yêu cầu bên bán bồi thường thiệt hại do việc giao nhà, công trình xây dựng không đúng thời hạn, chất lượng và các cam kết khác trong hợp đồng.”

Bên cạnh đó, hành vi không giao nhà đúng thiết kế, không tuân thủ những những Điều đã thỏa thuận đã vi phạm hợp đồng và quy định pháp luật về kinh doanh bất sản. Trường hợp này, bạn có thể khiếu nại, tố cáo với Bộ xây dựng để được giải quyết. Theo điểm i khoản 2 Điều 77 Luật kinh doanh bất động sản có quy định:

“2. Bộ Xây dựng chịu trách nhiệm trước Chính phủ thực hiện chức năng quản lý nhà nước về kinh doanh bất động sản trên phạm vi cả nước, có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

i) Giải quyết khiếu nại, tố cáo và xử lý vi phạm theo thẩm quyền hoặc trình cấp có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật”

Trong trường hợp phát sinh tranh chấp, bạn có thể khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền để giải quyết.

Trên đây là những tư vấn của Luật Tiền Phong đối với trường hợp của bạn. Nếu còn băn khoăn, thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Hotline: 0916 162 618/ 0976 714 386 để được các Luật sư giải đáp.

Trân trọng!

============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386