Con dâu có được hưởng đất của mẹ chồng không?

Con dâu có được hưởng đất của mẹ chồng không?

Luật Tiền Phong – Pháp luật quy định về người thừa kế như thế nào? Ai được hưởng thừa kế của ai? Trong bài viết sau đây, Luật Tiền Phong sẽ làm rõ về vấn đề này.

Con dâu có được hưởng đất của mẹ chồng không?
Con dâu có được hưởng đất của mẹ chồng không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chị dâu em muốn được gia đình em chia 1 phần đất nhưng mẹ em không cho và muốn gửi đơn kiện gia đình em. Gia đình em có 4 chị em, 2 chị đều đã lập gia đình và cũng đã cắt hộ khẩu, anh tư và em đều còn trong hộ khẩu cùng với mẹ. Anh tư em cưới vợ được 2 năm và được 1 cháu bé gái, nhưng chị dâu em và cháu gái thì không nhập hộ khẩu vào gia đình em mà vẫn giữ hộ khẩu nhà mẹ ruột. Đến tháng 7 năm 2015 do tai nạn giao thông nên anh tư đã mất. Nay mẹ em đang muốn chia mảnh đất mà bà đang đứng tên cho các con ruột, nhưng giờ chị dâu em muốn được chia phần đất đó thì có được không? 

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Bộ phận tư vấn công ty Luật Tiền Phong. Về thắc mắc của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo như bạn trình bày thì: Đất đứng tên mẹ bạn. Do đó, xác định đất thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn và không có liên quan gì đến các con trong gia đình, nên mẹ bạn có toàn quyền quyết định đối với mảnh đất.

Chúng tôi có thể chia các trường hợp sau:

Thứ nhất: Mẹ bạn quyết định cho chị dâu bạn một phần đất

Do phần đất thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn nên quyền quyết định hoàn toàn thuộc về bà. Việc mẹ bạn quyết định cho, bán hoặc để lại di sản cho chị dâu bạn hoặc bất kỳ ai đều sẽ không phải hỏi ý kiến của các con. Do đó, chị dâu bạn có thể được hưởng phần đất này nếu như mẹ bạn có ý định cho con dâu.

Thứ ba: Mẹ bạn không để lại tài sản cho bất kỳ ai

Trường hợp mẹ bạn qua đời mà không để lại di chúc thì mảnh đất mà mẹ bạn đứng tên sẽ được chia cho những người thừa kế theo pháp luật.

Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại”.

Theo đó, những người được hưởng thừa kế đối với trường hợp của mẹ bạn bao gồm: bố bạn (nếu còn sống); ông, bà nội bạn (nếu còn sống); con nuôi (nếu có); 4 anh chị em bạn.

Chị dâu bạn không thuộc diện thừa kế nên không có quyền yêu cầu chia thừa kế cho mình. Tuy nhiên, do anh trai của bạn mất trước thời điểm mẹ bạn mất nên phần được thừa kế của anh trai bạn sẽ được cháu của bạn thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 677 Bộ luật dân sự:

“Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

Do đó, chị dâu bạn cũng không được hưởng phần di sản của mẹ bạn.

Cỏ thể bạn quan  tâm:

Mời bạn xem thêm bài viết về Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất của Luật Tiền Phong tại đây và các bài viết khác của chúng tôi về tặng cho quyền sử dụng đất như:

>>>> 3 bước quan trọng để tặng cho con một phần quyền sử dụng đất.

>>>> Tặng cho quyền sử dụng đất được miễn thuế khi nào?

Trên đây là phần tư vấn của Luật Tiền Phong về vấn đề bạn hỏi. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng gọi đến tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6289 của chúng tôi để được hỗ trợ.

Trân trọng!

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386