Công an phường có được kiểm tra vào ban đêm không?

Công an khu vực có quyền kiểm tra nơi cư trú vào ban đêm không
Nguồn ảnh: internet

Luật Tiền Phong Kiểm tra nơi cư trú vào ban đêm nhằm đảm bảo an ninh trật tự tại nơi cư dân cư trú, đảm bảo được hoạt động quản lý nhân dân. Tuy nhiên khi kiểm tra cần thực hiện theo đúng thủ tục mà pháp luật quy định. Luật Tiền Phong xin chia sẻ vấn đề này qua tình huống sau.

Khách hàng hỏi

Gia đình tôi ở Thanh Hóa nhưng do công việc nên hai vợ chồng phải thuê phòng trọ tại Cầu Giấy – Hà Nội. Chúng tôi đã thực hiện ký hợp đồng thuê nhà và đăng ký tạm trú tại phường và được cấp thẻ tạm trú. Nhưng mấy ngày gần đây chúng tôi hay bị kiểm tra đột xuất ban đêm và thấy rất phiền. Các cán bộ kiểm tra xuống gõ cửa yêu cầu chúng tôi xuất trình giấy tờ tùy thân và các giấy tờ như sổ hộ khẩu, hợp đồng thuê nhà, thẻ tạm trú, giấy đăng ký kết hôn … Chúng tôi có đầy đủ các giấy tờ theo đúng quy định tuy nhiên vài ngày gần đây chúng tôi vẫn bị kiểm tra liên tục như vậy. Luật sư hãy tư vấn cho tôi các đồng chí công an có quyền kiểm tra nhà dân vào ban đêm như vậy không? Hiện tôi rất băn khoăn về vấn đề này.

Luật Tiền Phong trả lời

1. Thẩm quyền kiểm tra cư trú của công dân

Căn cứ theo Khoản Điều 26 Thông tư số 01/2014/TT- BCA quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ – CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú quy định về kiểm tra cư trú:

–  Hình thức kiểm tra cư trú được tiến hành định kỳ, đột xuất, hoặc do yêu cầu phòng, chống tội phạm, giữ gìn an ninh, trật tự.

– Đối tượng kiểm tra cư trú là công dân, hộ gia đình, cơ sở cho thuê lưu trú, cơ quan đăng ký, quản lý cư trú các cấp; cơ quan, tổ chức có liên quan đến quản lý cư trú.

– Nội dung kiểm tra cư trú bao gồm kiểm tra việc triển khai và tổ chức thực hiện các nội dung đăng ký, quản lý cư trú; quyền và trách nhiệm của công dân, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức; các nội dung khác theo pháp luật cư trú.

– Cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Công an xã được giao quản lý cư trú tại địa bàn có quyền kiểm tra trực tiếp hoặc phối hợp kiểm tra việc chấp hành pháp luật về cư trú đối với công dân, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức thuộc địa bàn quản lý. Khi kiểm tra được quyền huy động lực lượng quần chúng làm công tác bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở, bảo vệ cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức cùng tham gia.

– Việc kiểm tra cư trú của Công an cấp trên tại địa bàn dân cư phải có cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Công an xã được giao quản lý cư trú tại địa bàn chứng kiến.

Theo quy định trên thì Công an phường có quyền thực hiện kiểm tra cư trú của công dân để đảm bảo việc quản lý nhân dân tại địa bàn mình quản lý. Đồng thời không có quy định về thời điểm thực hiện nhiệm vụ kiểm tra cư trú vì vậy các đồng chí Công an phường thực hiện kiểm tra cư trú vào ban đêm là đúng theo quy định pháp luật.

2. Quy định pháp luật về việc thực hiện kiểm tra cư trú

Tuy nhiên khi kiểm tra các đồng chí công an phường phải tuân theo quy định pháp luật như sau:

Căn cứ theo Điều 11 Nghị định 208/2013/NĐ – CP quy định các biện pháp ngăn ngừa, ngăn chặn và xử lý hành vi chống người thi hành công vụ quy định về việc thực hiện tuần tra, kiểm soát, bảo vệ các khu vực, địa bàn theo quy định của pháp luật: Trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ của mình, các cơ quan, đơn vị Công an, Quân đội, Kiểm lâm, Hải quan và các cơ quan, tổ chức, lực lượng thực thi công vụ khác có trách nhiệm tổ chức tuần tra, kiểm soát trên phạm vi lĩnh vực, tuyến, địa bàn thuộc thẩm quyền quản lý. Khi tiến hành hoạt động tuần tra, kiểm soát, lực lượng thi hành công vụ phải sử dụng đúng trang phục, phương tiện được trang bị, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác; tuân thủ trình tự, thủ tục, kế hoạch, quy trình công tác đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt”.

Thứ nhất, cán bộ thực hiện nhiệm vụ phải thực hiện quy định của pháp luật về đồng phục khi làm nhiệm vụ.

Thứ hai, phải xuất trình giấy tờ chứng minh quyền kiểm tra cư trú của mình.

Thứ ba, phải tuân thủ theo trình tự thủ tục, kế hoạch và quy trình công tác đã được xác định.

Như vậy với trường hợp của bạn, mặc dù bị phiền bởi việc kiểm tra cư trú của các đồng chí Công an phường. Tuy nhiên, khi kiểm tra các đồng chí vẫn đảm bảo việc thực hiện đúng thẩm quyền và các yêu cầu theo quy định pháp luật thì bạn vẫn phải hợp tác nhằm đảm bảo an ninh cho chính bạn và công dân khác.

Nếu có vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí. Luật Tiền Phong có một đội ngũ Luật sư và Chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm và tận tình sẵn sàng tư vấn cho bạn về mọi tình huống pháp lý trong đời sống.

 

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>>>>> Công an được tạm giữ phương tiện giao thông bao lâu?
>>>>>>> Công an phường thu hàng hóa mà không lập biên bản đúng hay sai?
>>>>>>> Công an khu vực có quyền kiểm tra nơi cư trú vào ban đêm không

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386