Đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không?

Đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không?

Luật Tiền Phong – Làm việc xa quê, công việc quá bận rộn dẫn đến việc rất nhiều người khó có điều kiện đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Vậy đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không? Đây là một vấn đề rất được quan tâm. Để giải đáp vướng mắc của Quý khách, Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho Quý khách thông qua tình huống như sau:

Đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không?
Đăng ký kết hôn ở nơi tạm trú có được không?

Khách hàng hỏi:

Em và bạn gái đều có hộ khẩu thường trú tại Hải Phòng. Tuy nhiên, hiện cả hai chúng em đều đang công tác tại Hà Nội. Vậy hiện nay chúng em muốn đăng ký kết hôn tại Hà Nội có được không? Và thủ tục thực hiện ra sao?

Em xin chân thành cảm ơn!

Luật Tiền Phong trả lời:

Chào bạn!

Vấn đề bạn hỏi, Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

1. Thẩm quyền đăng ký kết hôn

Về thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch 2014 như sau: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”.

Nơi cư trú của công dân theo quy định tại Điều 5 Nghị định 31/2014/NĐ-CP thì: “Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú”.

Vậy dù hai bạn có hộ khẩu thường trú tại Hải Phòng nhưng nếu như đã đăng ký tạm trú ở Hà Nội thì các bạn có thể đăng ký kết hôn ở Hà Nội. Theo đó, các bạn có thể đến Ủy ban nhân dân phường nơi có đăng ký tạm trú để thực hiện đăng ký kết hôn.

2. Thủ tục đăng ký kết hôn

Khi thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn, hai bạn phải thực hiện theo thủ tục như sau:

  • Khi đến đăng ký kết hôn, hai bạn phải xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân khác. Và phải chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

+ Tờ khai đăng ký kết hôn.

+ Xác nhận tình trạng hôn nhân của hai bạn.

Xác nhận tình trạng hôn nhân có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

  • Khi đăng ký kết hôn, cả hai bạn phải cùng có mặt và phải cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn.
  • Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bạn ký tên vào Sổ hộ tịch.
  • Công chức tư pháp – hộ tịch sẽ báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bạn.

Quý khách còn băn khoăn vướng mắc vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong số 1900 6289 hoặc 04 – 1088/4/3 để được sử dụng dịch vụ.

XEM THÊM

Có được ủy quyền đăng ký kết hôn không? | Luật tiền phong

Xin cấp lại Giấy chứng nhận kết hôn

Hợp pháp hóa lãnh sự giấy tờ khi đăng ký kết hôn với người nước …

Thủ tục đăng ký kết hôn với người Trung Quốc tại Việt Nam

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386