Đất thờ cúng có được bán?

KHÁCH HÀNG HỎI

Thưa Luật sư, gia đình tôi có hơn 50 mét đất dùng để thờ cúng. Vì bố tôi là con cả nên đứng tên sổ đỏ phần đất thờ cúng đó. Nay bố tôi mất không có di chúc, anh em tôi muốn bán mảnh đất dùng để thờ cúng này mà mẹ tôi không đồng ý. Vậy anh em tôi có thể bán được không? Luật sư hãy tư vấn cho tôi. Xin chân thành cảm ơn!

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Đất thờ cúng có được bán
Đất thờ cúng có được bán?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với câu hỏi của bạn Luật Tiền Phong xin tư vấn như sau:

1.  Đất dùng để thờ cúng có được chuyển nhượng?

Căn cứ theo quy định tại Điều 670 Bộ Luật Dân sự năm 2005 đối với di sản dùng vào việc thờ cúng như sau:

Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

– Trong trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật”.

Như vậy, khi bố bạn chết không để lại di chúc thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

Đồng thời tại điểm b khoản 1 Điều 639 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định về nghĩa vụ của người quản lý di sản thừa kế là: “Bảo quản di sản; không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp và định đoạt tài sản bằng các hình thức khác, nếu không được những người thừa kế đồng ý bằng văn bản”

Theo quy định pháp luật thì anh em bạn không được quyền bán mảnh đất dùng để thờ cúng mà chỉ được cử người quản lý trừ khi được tất cả các đồng thừa kế lập văn bản xác nhận việc này. Vì mẹ bạn cũng là một người thừa kế theo pháp luật, bởi vậy khi bạn bán mảnh đất này cần có sự đồng ý của mẹ bạn. Bạn không thể bán mảnh đất đó nếu mẹ bạn không đồng ý.

2.  Chúng tôi có thể hỗ trợ bạn

– Tư vấn giải pháp cho mọi vướng mắc tranh chấp đất đai;

– Đại diện làm việc với các bên liên quan giải quyết tranh chấp đất đai;

– Hỗ trợ công chứng, đo vẽ, sang tên sổ đỏ trong thời gian nhanh nhất, chi phí thấp nhất (sẽ báo cho từng trường hợp cụ thể).

– Hỗ trợ các bên hoàn thiện hồ sơ khởi kiện tại tòa án giải quyết tranh chấp đất đai;

– Hỗ trợ thi hành án về đất đai.

Mọi vướng mắc của các bạn liên quan đến vấn đề đất đai, vui lòng kết nối với tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6289 của chúng tôi để được tư vấn!

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

>>>>>> Quyền sử dụng đất dùng làm di sản thờ cúng
>>>>>> Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai
>>>>>> Đất chưa có sổ đỏ có khai nhận di sản thừa kế được không

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386