Đặt tiền nhưng không mua nhà đất nữa thì có được lấy lại tiền?

Luật Tiền Phong Khi mà các bên trong hợp đồng vẫn còn chưa đạt được sự thống nhất và tin tưởng nhau hoàn toàn thì đặt cọc là một biện pháp dành cho họ. Đối với hợp đồng liên quan đến quyền sử dụng đất phải bắt buộc công chứng thì hợp đồng đặt cọc lại không cần những thủ tục hình thức quá rườm rà. Tuy nhiên, khi hợp đồng đặt cọc đã bị một bên đơn phương chấm dứt thì hợp đồng này sẽ xử lý như thế nào, qua tình huống sau đây, Luật Tiền Phong xin làm rõ nội dung này như sau:

Đặt tiền nhưng không mua nhà đất nữa thì có được lấy lại tiền?
Đặt tiền nhưng không mua nhà đất nữa thì có được lấy lại tiền?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Kính chào luật sư,

Tháng 2/2016 tôi có viết giấy tay mua nhà đất của anh Nguyễn Văn B ở Ứng Hòa, Hà Nội, đặt trước cho anh B 500 triệu và hẹn 01 tháng sau sẽ trả nốt 500 triệu để anh B và tôi đi công chứng sang tên. Thuế phí sang tên anh B chịu toàn bộ. Đến hạn phải thanh toán nhưng tôi chưa bán được nhà (ở Vân Đình) nên tôi chưa đủ tiền thanh toán cho anh B, Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này nếu tôi không mua nữa thì tôi có bị mất tiền không? giấy tờ mua bán giữa tôi và anh B đã có hiệu lực chưa? nhà đất đó hiện đang để không và anh B nói nếu tôi không trả tiền anh B sẽ cho người khác thuê đến khi nào tôi thanh toán thì anh B lại lấy về để giao cho tôi, tôi có quyền gì trong việc này không? mong luật sư tư vấn cho tôi cách giải quyết.

Tôi xin cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Liên quan đến giao dịch nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

1. Về hiệu lực của giao dịch 

Giao dịch giữa bạn và anh B là giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, xác định rằng: hai bên đã xác lập một hợp đồng bằng văn bản, theo đó một bên đồng ý chuyển nhượng và một bên đồng ý nhận chuyển nhượng nhà/đất, giá chuyển nhượng là 1 tỷ đồng, thời hạn thanh toán được chia làm 2 đợt: đợt 1 thanh toán 50% tương đương 500 triệu tại ngày lập hợp đồng, đợt 2 thanh toán 50% tương đương 500 triệu trong vòng 30 ngày, khi thanh toán đợt 2, hai bên sẽ tiến hành thủ tục công chứng hợp đồng và sang tên.

Hợp đồng trên chưa được công chứng hoặc chứng thực cũng như bên mua chưa hoàn thành thủ tục đăng ký tài sản (với nhà/đất chuyển nhượng giữa các các nhân thì phải đăng ký tại chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai) theo Điều 439, Bộ luật Dân sự 2005.

Giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ có hiệu lực tại thời điểm đăng ký vào sổ địa chính theo Điều 188, Luật Đất đai 2013, do vậy hợp đồng giữa bạn và anh B chưa phát sinh hiệu lực, nếu có tranh chấp thì các bên có quyền khởi kiện ra tòa án giải quyết. Trong trường hợp này, tòa án sẽ yêu cầu hai bên thực hiện đúng nguyện vọng giao kết, hoàn tất thủ tục hợp đồng (công chứng) trong một khoảng thời gian nhất định, nếu bên anh không muốn mua nữa, không chịu thực hiện thanh toán và tiến hành thủ tục công chứng thì hợp đồng không đủ điều kiện để có hiệu lực sẽ dẫn đến vô hiệu. Theo quy định về giải quyết hậu qủa hợp đồng vô hiệu, hai bên sẽ nhận lại những gì đã giao, bên có lỗi khiến cho hợp đồng vô hiệu sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bên kia nếu có.

2. Về quyền cho thuê nhà

Như vừa phân tích ở trên, hợp đồng chuyển nhượng nhà/đất chưa có hiệu lực nên anh B vẫn là chủ tài sản, anh B có quyền cho thuê nhà (trừ khi trong hợp đồng hai anh có thỏa thuận về việc quản lý tài sản có quy định khác).

3. Giải pháp cho bạn

Nếu bạn không còn muốn mua nhà/đất nói trên, bạn cần đàm phán với anh B (trình bày lý do, hoàn cảnh của mình) để anh B thông cảm với việc bạn không thể thực hiện được hợp đồng, từ đó hai bên thống nhất xử lý khoản tiền bạn đã đặt trước. Nếu hai bên không thể thỏa thuận được mà anh B cũng không trả lại tiền cho bạn, bạn có quyền khởi kiện ra tòa án yêu cầu tuyên hợp đồng vô hiệu, tuy nhiên, như chúng tôi đã tư vấn, trong trường hợp anh cố tình không thực hiện đúng giao kết, không muốn mua, không muốn làm thủ tục công chứng hợp đồng nên bạn sẽ là bên có lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu, nếu anh B chứng minh được anh B bị thực hiện khi không bán được nhà/đất cho anh thì anh phải bồi thường những thiệt hại trên cho anh B.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>>> Tư vấn đòi lại nhà đất

>>>> Tư vấn về giải pháp đòi nợ

Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc cần hỗ trợ thực hiện, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 1900 6289 để được trợ giúp.

Thân chúc bạn sức khỏe.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386