Di chúc do người không minh mẫn lập có hiệu lực?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Cha tôi có một thửa đất rộng 500 m2  tại quê nhà, sổ đỏ đứng tên ông, được cấp năm 2009. Mẹ tôi đã mất từ lâu, hiện ông cụ đang sống cùng chú út. Mới đây qua họ hàng tôi được biết ông cụ đã lập di chúc, để lại toàn bộ thửa đất đó cho chú út nhà tôi. Tôi thắc mắc là ông cụ nhà tôi mấy năm nay già lẫn, có nhiều biểu hiện mất trí nhớ, vậy liệu cụ có thực sự minh mẫn khi lập di chúc kia không, và nếu quả thật cụ không còn minh mẫn thì liệu di chúc kia có được pháp luật thừa nhận? Trường hợp di chúc không có hiệu lực pháp luật, tôi cần phải thực hiện những thủ tục gì để yêu cầu tuyên bố di chúc trên là vô hiệu? Tôi rất mong Luật sư tư vấn cho tôi được biết.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Cảm ơn quý khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ của Luật Tiền Phong, câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Di chúc hợp pháp

Theo quy định tại Điều 652 Bộ Luật dân sự năm 2005, di chúc chỉ phát sinh hiệu lực khi đảm bảo đủ các các điều kiện của pháp luật, trong đó có yêu cầu về tình trạng tâm lý của người lập di chúc. Theo điểm a, khoản 1 Điều 652, người lập di chúc phải còn minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc, không bị đe dọa, lừa dối hoặc cưỡng ép. Nội dung trên cũng được quy định tương tự tại Điều 630, Bộ Luật dân sự 2015. Như vậy, nếu trường hợp di chúc của bố bạn được lập khi không còn minh mẫn thì di chúc trên sẽ không được coi là di chúc hợp pháp và không phát sinh hiệu lực trước pháp luật.

2. Thế nào là “không còn minh mẫn”?

Một người đủ 18 tuổi trở lên được coi là người có đầy đủ năng lực hành vi dân sự và có toàn quyền định đoạt, tham gia các giao dịch dân sự, trong đó có quyền lập di chúc. Như bạn nói, cha bạn “không còn minh mẫn” được hiểu hiện nay ông bị hạn chế về khả năng nhận thức do bệnh tật và tuổi già, nhưng, bạn buộc phải chứng minh điều này.

Bộ Luật Dân sự hiện hành có quy định: Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện. Và như vậy, di chúc do người mất năng lực hành vi dân sự lập ra không được coi là hợp pháp.

Để chứng minh cha bạn không có khả năng nhận thức khi lập di chúc, cần có quyết định của tòa án có thẩm quyền về việc này.

Tuy nhiên, theo quan điểm chúng tôi, trước khi tiến hành các biện pháp mang “lý tính”, bạn nên trao đổi với em mình để đạt được sự thỏa thuận hợp lý, giữ được tình cảm và sự đoàn kết trong gia đình.

Là đơn vị chuyên sâu về đất đai, thừa kế, chúng tôi có thể hỗ trợ bạn:

  • Đại diện tham gia làm việc, hòa giải, phân tích pháp luật để các đồng thừa kế giữ được hòa khí, đạt được thỏa thuận;
  • Hỗ trợ phân chia di sản thừa kế, đảm bảo đến bước các bên được sang tên quyền sử dụng đất;
  • Đại diện các bên khởi kiện tranh chấp thừa kế đến cơ quan có thẩm quyền.

Với tính chuyên nghiệp và sự tận tâm, chúng tôi luôn giải quyết các vấn đề cho khách hàng một cách hiệu quả. Kết nối với tổng đài tư vấn pháp luật chuyên sâu 1900 6289 của chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ dịch vụ!

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Có bắt buộc phải công chứng, chứng thực di chúc?

>>> Chia thừa kế quyền sử dụng đất khi không có di chúc

>>> Tư vấn về người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386