Điều kiện mua bán nhà đất tại Hà Nội hiện nay

Luật Tiền Phong – Luật đất đai quy định việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là quyền năng cơ bản của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất. Để có thể chuyển nhượng đất đai theo quy định của pháp luật hiện hành thì người sử dụng đất phải đáp  ứng được những điều kiện nhất định.

Điều kiện mua bán nhà đất tại Hà Nội hiện nay
Điều kiện mua bán nhà đất tại Hà Nội hiện nay

KHÁCH HÀNG HỎI:

Chào Luật sư.

Tôi đang có nhu cầu mua một mảnh đất của một người bà con xa nhưng không biết tôi cần phải chú ý những vấn đề gì để tuân thủ đúng quy định của pháp luật không? Cảm ơn Luật sư.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Tiền Phong. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Quyền của người sử dụng đất

Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định điều kiện để thực hiện quyền chuyển nhượng đất của người sử dụng đất cụ thể như sau:

Điều kiện mua bán nhà đất tại Hà Nội hiện nay

Theo đó hộ gia đình, cá nhân có quyền chuyển nhượng đất đai nhưng đất này phải là đất được nhà nước công nhận quyền sử dụng. Việc được công nhận quyền sử dụng được chứng minh bằng Giấy chứng nhận quyền sử đất, sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất. Theo đó, khi thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất bên bán phải xuất trình được giấy tờ chứng minh Quyền sử dụng đất của mình.

Mặt khác, trước khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất bên bán có trách nhiệm phải thông báo cho bên mua biết về tình trạng pháp lý của đất trên. Đất có tranh chấp hay không, có đang bị cầm cố, thế chấp không để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của người mua.

2. Hình thức của hợp đồng chuyển nhượng đất đai

Đất đai là loại tài sản bắt buộc phải đăng ký. Do vậy, khi thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đượclập thành hợp đồng và được công chứng, chứng thực tại Văn phòng công chứng hoặc chứng thực tại UBND xã nơi có đất. Cụ thể:

Điều kiện mua bán nhà đất tại Hà Nội hiện nay

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Với đội ngũ chuyên viên chuyên nghiệp, Luật Tiền Phong cam kết cung cấp dịch vụ chất lượng nhất đến quý khách hàng. Vui lòng liên hệ 1900 6289 để được tư vấn luật miễn phí.

> Xem thêm: Thủ tục gia hạn quyền sử dụng đấtThủ tục cấp sổ đỏ lần đầuThủ tục khai nhận di sản thừa kế;

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386