Gây thương tích cho kẻ trộm trong quá trình bắt quả tang có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Gây thương tích cho kẻ trộm trong quá trình bắt quả tang có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

(Luật Tiền Phong) – gây thương tích cho kẻ trộm trong quá trình bắt quả tang có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?  Mời các bạn đọc bài viết của Luật Tiền Phong để biết ý kiến của luật sư nhé.

Gây thương tích cho kẻ trộm trong quá trình bắt quả tang có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?
Gây thương tích cho kẻ trộm trong quá trình bắt quả tang có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Hỏi:

Ở phố tôi mới bắt quả tang một  tên trộm xe máy, lúc bắt giữ thì hắn ra chống trả quyết liệt nên nhóm thanh niên vây bắt phải tấn công và làm tên trộm bị thương. Nghe công an nói hắn bị gãy tay.

Hiện công an gọi nhiều người lên lấy lời khai về vụ việc. Luật sư cho tôi hỏi liệu việc chúng tôi bắt giữ tên trộm và hắn chống trả dẫn đến bị gãy tay thì chúng tôi có bị trách nhiệm gì không?

Trả lời:

Câu hỏi của bạn Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

Xác định hành vi

Điều 24 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 217 quy định:

 “Điều 24. Gây thiệt hại trong khi bắt giữ người phạm tội

  1. Hành vi của người để bắt giữ người thực hiện hành vi phạm tội mà không còn cách nào khác là buộc phải sử dụng vũ lực cần thiết gây thiệt hại cho người bị bắt giữ thì không phải là tội phạm.
  2. Trường hợp gây thiệt hại do sử dụng vũ lực rõ ràng vượt quá mức cần thiết, thì người gây thiệt hại phải chịu trách nhiệm hình sự.”

Chiểu theo điều luật trên, nếu bắt giữ người đang thực hiện hành vi phạm tội mà không còn cách nào khác buộc phải sử dụng vũ lực cần thiết gây thiệt hại cho người bị bắt giữ thì không phải là tội phạm.

Quy định này cần thoả mãn các điều kiện:

  • Người bị thiệt hại đang thực hiện hành vi phạm tội.
  • Người bắt giữ không còn cách nào khác, phải sử dụng vũ lực với mức độ cần thiết.
  • Hành vi sử dụng vũ lực gây ra thiệt hại cho người bị bắt giữ.

Đánh giá hành vi cụ thể

Trên thực tế, đánh giá hành vi gây thương tích cho người bị bắt giữ có tương thích với sự phản kháng của người đó hay không là trách nhiệm của cơ quan điều tra. Nếu có căn cứ xác định người phạm tội không có ý chí phản kháng, không phản kháng, không chống đối mà vẫn bị đánh thì không coi đây là trường hợp gây thiệt hại cho người bị bắt giữ. Người gây thương tích trong trường hợp này phải chịu trách nhiệm với sự thiệt hại do hành vi và mức độ không tương xứng sự phản kháng của người bị bắt giữ.

Để cơ quan điều tra xác định đúng bản chất của hành vi và bối cảnh, bạn nên khai đúng, đủ, trung thực, chính xác. Đề nghị những người chứng kiến, có mặt lúc đó làm chứng. Thu thập thêm các thông tin, hình ảnh (nếu có) về việc bắt giữ để chứng minh.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

Bài liên quan: 

Các giai đoạn phạm tội trong Luật Hình sự 2015

Che giấu tội phạm

Loại trừ trách nhiệm hình sự là gì?

Loại trừ trách nhiệm hình sự do thi hành mệnh lệnh của người chủ huy hoặc cấp trên

 Quy định về trường hợp gây thiệt hại trong khi bắt giữ người phạm tội

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386