Cam kết trước khi kết hôn

Cam kết trước khi kết hôn

Luật Tiền Phong Theo quy định của pháp luật hiện hành, vợ chồng có quyền lựa chọn áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận. Vậy thỏa thuận về tài sản của vợ chồng được thực hiện như thế nào? Để giúp khách hàng nắm bắt được các quy định của pháp luật về vấn đề này, Luật Tiền Phong chúng tôi xin được tư vấn cho khách hàng qua tình huống sau:

Cam kết trước khi kết hôn
Cam kết trước khi kết hôn

Khách hàng hỏi:

Em và bạn gái yêu nhau được 5 năm và hiện giờ muốn tiến tới hôn nhân. Được biết pháp luật quy định tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung. Vậy trước khi kết hôn chúng em có thể thỏa thuận là tài sản dù hình thành trong thời kỳ hôn nhân vẫn là tài sản riêng được không?

Em xin chân thành cảm ơn!

Luật Tiền Phong trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Luật Tiền Phong!

Vấn đề bạn hỏi, Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

1. Thỏa thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng

Ngoài chế độ tài sản theo pháp luật, các bạn có thể tự thỏa thuận về chế độ tài sản căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 28 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau: “Vợ chồng có quyền lựa chọn áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận”.

 Vậy trong trường hợp hai bạn muốn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận thì thỏa thuận mà hai bạn lập phải đáp ứng được các điều kiện sau:

  • Phải được lập trước khi kết hôn.
  • Bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực.

Chế độ tài sản của hai bạn theo thỏa thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn.

2.  Nội dung của thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng

Khi hai bạn xác lập thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng thì thỏa thuận của hai bạn phải có các nội dung cơ bản sau:

  • Tài sản được xác định là tài sản chung, tài sản riêng của hai bạn.
  • Quyền, nghĩa vụ của hai bạn đối với tài sản chung, tài sản riêng và giao dịch có liên quan; tài sản để bảo đảm nhu cầu thiết yếu của gia đình bạn.
  • Điều kiện, thủ tục và nguyên tắc phân chia tài sản khi chấm dứt chế độ tài sản.
  • Nội dung khác có liên quan.

Rất mong ý kiến tư vấn của Luật Tiền Phong có thể giải đáp những vướng mắc của bạn. Mọi băn khoăn của Quý khách về vấn đề này, vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí của Luật Tiền Phong số 19006289. Luật sư Tiền Phong luôn sẵn sàng giải đáp mọi thắc mắc của bạn.

 >>>>>>>> Tư vấn đăng ký kết hôn với người nước ngoài

 

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386