Giám đốc thẩm quyết định của tòa án nhân dân cấp cao

 Luật Tiền Phong – Quyết định của Tòa án nhân dân cấp cao vẫn có thể bị Giám đốc thẩm. Luật Tiền Phong xin tư vấn cụ thể quy định về vấn đề này để quý khách hàng tham khảo như sau:

Giám đốc thẩm quyết định của tòa án nhân dân cấp cao
Giám đốc thẩm quyết định của tòa án nhân dân cấp cao

Khách hàng hỏi:

Kính chào luật sư,

Mong luật sư giải đáp giúp cho tôi một vấn đề liên quan đến xét xử của tòa án, cụ thể như sau:

Tôi ở Quảng Ninh, vừa qua gia đình tôi có vướng vào một vụ kiện đất đai phải đưa ra tòa án nhân dân Hà Nội giải quyết, sau đó, bản án bị Phó chánh án tòa án nhân dân cấp cao ra quyết định kháng nghị giám đốc thẩm, sau đó Tòa án cấp cao xét xử vụ án của gia đình tôi và ra quyết định bác kháng nghị.

Vậy luật sư cho tôi hỏi, quyết định bác kháng nghị của tòa án nhân dân cấp cao có hiệu lực như thế nào, có thể bị kháng nghị tiếp hay không?

Tôi xin cảm ơn.

Luật Tiền Phong trả lời

Chào bạn,

Vấn đề bạn hỏi liên quan đến thẩm quyền giám đốc thẩm các bản án/quyết định của tòa án nhân dân cấp cao, Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

Điều 29 Luật Tổ chức tòa án nhân dân năm 2014 quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của Tòa án nhân dân cấp cao như sau:

Nhiệm vụ, quyền hạn của tòa án nhân dân cấp cao

Quyền kháng nghị của Chánh án tòa án nhân dân cấp cao

Như vậy, việc kháng nghị giám đốc thẩm bản án/quyết định của tòa án nhân dân cấp tỉnh thuộc về quyền và trách nhiệm của Chánh án tòa án nhân dân cấp cao.

Tuy nhiên, bản án hoặc quyết định của tòa án nhân dân cấp cao cũng có thể bị xem xét lại bởi Tòa án nhân dân tối cao theo trình tự giám đốc thẩm. Chỉ Quyết định giám đốc thẩm, tái thẩm của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao là quyết định cao nhất, không bị kháng nghị.

Trên đây là tư vấn của Luật Tiền Phong đối với vấn đề mà bạn quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi theo số tổng đài 1900 6289!

—————————-

BAN BIÊN TẬP PHÁP LUẬT TỐ TỤNG – LUẬT TIỀN PHONG  

Điện thoại tư vấn : 1900 6289

Văn phòng: Phòng B2, tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng Tower

Số 200, phố Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386