Hết thời hạn hợp đồng thuê nhà thì làm thế nào?

Luật Tiền Phong hiện nay, Luật Tiền Phong nhận được nhiều câu hỏi về việc hết hạn hợp đồng thuê nhà thì phải làm thế nào? Qua bài viết sau đây, chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc này của nhiều độc giả:

KHÁCH HÀNG HỎI:

Năm 1993, cha mẹ tôi có làm giấy tay về việc thuê mảnh đất để xây dựng nhà ở, thời hạn thuê đến năm 2015, giá 5.000.000đ/năm. Nay chủ cũ ký hợp đồng với cha mẹ tôi đã tặng cho phần đất mà chúng tôi đang thuê cho người khác. Chủ mới yêu cầu chúng tôi phải di dời đi chỗ khác. Chúng tôi có xin được thuê thêm 2 năm nữa vì không đủ điều kiện để di dời nhưng họ không đồng ý. Nhờ luật sư tư vấn để giúp kéo dài thêm thời gian cho chúng tôi được không?

Hết thời hạn thuê nhà thì làm thế nào?
Hết thời hạn thuê nhà thì làm thế nào?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Xét trường hợp của gia đình bạn chúng tôi thấy rằng:

Thứ nhất, việc cha mẹ bạn làm giấy viết tay về việc thuê mảnh đất để xây dựng nhà ở là không trái với quy định của pháp luật. Vì chiểu theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật đất đai 1993 về quyền của người sử dụng đất như sau:

Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thừa kế, thế chấp quyền sử dụng đất.

Như vậy, người sử dụng đất có quyền được cho thuê quyền sử dụng đất. Luật Đất đai 1993 cũng không có quy định bắt buộc hợp đồng thuê đất phải được công chứng, chứng thực, do đó, hợp đồng thuê đất của gia đình bạn hoàn toàn hợp pháp.

Tuy nhiên, Hợp đồng là sự thỏa thuận của các bên, đảm bảo các quy định về hình thức và nội dung theo pháp luật; do đó các bên có quyền thỏa thuận về giá cả, về quyền nghĩa vụ, về thời gian thuê. Hết thời gian thuê như đã thỏa thuận theo hợp đồng thì đồng thời các bên cũng chấm dứt các quyền, nghĩa vụ với nhau. Nếu chưa hết thời gian thuê mà một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải bồi thường thiệt hại cho bên kia. Khi hết hợp đồng thì các bên cũng có thể thỏa thuận thuê – cho thuê tiếp hay không tùy thuộc vào nhu cầu của các bên.

Về hợp đồng của gia đình bạn với chủ đất đã hết nên họ có quyền được cho người khác thuê. Khi sắp hết hạn hợp đồng, gia đình bạn cũng phải lo đến việc tìm chỗ ở mới hay thuê tiếp hay không chứ người chủ đất cũng không còn trách nhiệm đối với gia đình bạn. Vì vậy, nếu gia đình bạn muốn thuê thêm 2 năm nữa thì phải thỏa thuận với người chủ đất, nếu họ đồng ý cho thuê thì gia đình bạn có thể thuê tiếp thêm 2 năm nữa.

Luật Tiền Phong tư vấn pháp luật và cung cấp các dịch vụ pháp lý. Liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí.

Trân trọng!

Comments

comments

Để lại phản hồi

0916 162618