Hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không?

Hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không?

(Luật Tiền Phong) – hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không hay chứng thực tại Uỷ ban nhân dân xã là được?

Để trả lời câu hỏi này các bạn đọc bài viết tư vấn của Luật Tiền Phong nhé.

Hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không?
Hợp đồng mua bán đất có phải công chứng không?

Khách hàng hỏi:

Năm 1989 bố mẹ tôi mua căn nhà hiện tôi đang ở tại Tương Mai, Hai Bà Trưng. Hợp đồng được viết tay và được UBND phường xác nhận. Năm 1995, nhà tôi đập căn nhà cũ và xây dựng nhà mới trên toàn bộ diện tích 80m2, hàng năm gia đình tôi vẫn đóng thuế.

Bây giờ nếu gia đình tôi làm sổ đỏ thì có phải công chứng lại hợp đồng với chủ cũ hay không vì tôi nghe nói hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất phải được công chứng tại văn phòng công chứng. Mong luật sư tư vấn cho gia đình tôi. hiện nay tôi không biết người bán nhà cho tôi đang ở đâu.

Luật Tiền Phong trả lời:

Chào bạn, vấn đề bạn hỏi Luật Tiền Phong tư vấn như sau:

Thủ tục chứng thực hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất

Theo Luật Đất đai 1987 thì nghiêm cấm việc chuyển nhượng đất đai (điều 5); tuy nhiên đối với chuyển nhượng nhà ở thì người được thừa kế nhà ở hoặc người chưa có chỗ ở, khi được người khác chuyển nhượng nhà để ở, sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở, thì được quyền sử dụng đất ở có ngôi nhà đó.

Như vậy, theo Luật Đất đai 1987 thì nhà chưa được cấp giấy chứng nhận sẽ không được chuyển nhượng. Tuy nhiên, Luật Đất đai qua các thời kỳ có sự thay đổi để đảm bảo sự ổn định cho xã hội và ổn định chỗ ở cho những người sử dụng đất không có giấy chứng nhận, vì thế những quy định tại Luật Đất đai 1987 cũng có sự thay đổi theo.

Điều 31 Luật Đất đai 1993 quy định thủ tục chuyển nhượng đất ở nông thôn được thực hiện tại UBND cấp xã, ở đô thị thực hiện tại UBND cấp huyện. Điều 75 cho phép người sử dụng đất được chuyển nhượng khi không có nhu cầu sử dụng đất.

Luật Đất đai 2003 quy định người sử dụng đất được tự do chuyển nhượng và thủ tục sang tên được thực hiện tại UBND cấp huyện thông qua Phòng Tài nguyên & Môi trường, sau này là Văn phòng Đăng ký đất đai cấp quận, huyện.

Đối với giải quyết gia đình bạn thực hiện từ năm 1989 thông qua giấy tờ mua bán viết tay có xác nhận của UBND cấp xã, phường được coi là hợp lệ và đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại điều 100 Luật Đất đai 2013.  Bạn xem chi tiết nội dung tư vấn về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu để thực hiện nhé.

Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Theo Điều 100 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 có giấy tờ chuyển nhượng viết tay được Uỷ ban nhân dân xã, phường xác nhận, đáp ứng được các điều kiện:

– Đất không có tranh chấp.

– Phù hợp với quy hoạch.

– Được Uỷ ban nhân dân xã, phường xác nhận nguồn gốc và thời gian sử dụng đất.

Thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu gồm:

1/ Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

2/ Bản sao chứng thực chứng minh nhân dân, hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn của người sử dụng đất.

3/ Giấy tờ mua bán viết tay.

4/ Sau đó nhà ở, công trình xây dựng trên đất.

5/ Biên lai đóng tiền sử dụng đất (nếu có).

Bạn muốn biết chi tiết hơn thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu vui lòng đọc bài viết của chúng tôi tại đây.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề mà bạn đang quan tâm, nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, vui lòng kết nối đến tổng đài 1900 6289 để được hỗ trợ.

 >>> Cơ quan có thẩm quyền cấp sổ đỏ lần đầu

>>> Diện tích tối thiểu cấp sổ đỏ là bao nhiêu?

>>> Tư vấn quy định mới nhất về điều kiện cấp sổ đỏ lần đầu

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386