Khi nào sử dụng tác phẩm mà không cần phải xin phép tác giả?

(Luật Tiền Phong) – Pháp luật bảo hộ cho tác giả quyền được cho phép chấp thuận việc người khác sử dụng tác phẩm của mình tuy nhiên không phải trong trường hợp nào quy định này cũng được áp dụng.  Bài viết ngày hôm nay chúng tôi xin chia sẻ với các bạn quy định của pháp luật về một số trường hợp sử dụng tác phẩm mà không phải xin phép tác giả. mời các bạn tham khảo.

Khi nào sử dụng tác phẩm mà không cần phải xin phép tác giả?

1. Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

Tác phẩm là đối tượng bảo hộ quyền tác giả là các tác phẩm sáng tác thuộc lĩnh vực văn học, nghệ thuật, khoa học.

Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ tại Điều 14 bao gồm:

+ Các tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

+ Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

+ Tác phẩm báo chí;

+ Tác phẩm âm nhạc;

+ Tác phẩm sân khấu;

+ Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh);

+ Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

+ Tác phẩm nhiếp ảnh;

+ Tác phẩm kiến trúc;

+ Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, công trình khoa học;

+ Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;

+ Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu.

2. Điều kiện sử dụng tác phẩm đã công bố mà không phải xin phép, không phải trả nhuận bút, thù lao

Tác phẩm của tác giả được bảo hộ nhằm đảm bảo quyền lợi hợp pháp và chính đáng của tác giả sáng tạo ra tác phẩm đó. Tuy nhiên, để đáp ứng những nhu cầu và lợi ích xã hội nhất định mà không mang tính thương mại thì luật cũng quy định trong những trường hợp nhất định việc sử dụng tác phẩm không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Điều kiện của quyền này phải là:

– Tác phẩm đã được công bố;

– Việc sử dụng tác phẩm này không làm ảnh hưởng tới việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc xuất xứ của tác phẩm;

– Các hành vi sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao là các hành vi được quy định tại Điều 25 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009 bao gồm:

+ Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

+ Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

+ Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

+ Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

+ Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

+ Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

+ Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

+ Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

+ Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

+ Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

Các quy định tại điểm a và đ không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính.

Trên đây là bài viết của Luật Tiền Phong với những quy định về vấn đề sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Nếu có vấn đề thắc mắc cần giải đáp, bạn vui lòng gọi tới số 19006289. Luật Tiền Phong có một đội ngũ Luật sư và Chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, tận tâm sẵn sàng hỗ trợ bạn trong mọi trường hợp có thể.

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386