Không đủ điều kiện mà chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất sẽ bị phạt như thế nào?

Không đủ điều kiện mà chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất sẽ bị phạt như thế nào?

(Luật Tiền Phong) – Đất đai là loại hàng hoá đặc biệt mà khi đưa vào giao dịch phải đạt được những điều kiện nhất định. Bài viết sau chúng tôi giới thiệu đến các bạn đọc quy định mới về mức phạt tiền nếu không đủ điều kiện mà chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất.

Không đủ điều kiện mà chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất sẽ bị phạt như thế nào?
Không đủ điều kiện mà chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất sẽ bị phạt như thế nào?

Điều kiện để thực hiện việc chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất

Điều 168 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được thực hiện các quyền: chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thế chấp, góp vốn khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.  Giấy chứng nhận được coi là chứng thư pháp lý xác lập quyền chính thức cho người sử dụng đất được thực hiện các giao dịch về đất nói chung.

Nếu chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất không đủ điều kiện để thực hiện các giao dịch chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất.

Ngoài ra, người sử dụng đất không có tranh chấp với ai về quyền sử dụng, đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án, đất còn thời hạn sử dụng mới được tham gia các giao dịch.

Đối với đất nông nghiệp thì việc chuyển quyền chỉ được thực hiện giữa các cá nhân, hộ gia đình trong cùng một xã/phường, thị trấn để thuận lợi cho việc sản xuất nông nghiệp.

Thực hiện các giao dịch chuyển quyền, cho thuê, thế chấp đất khi chưa đủ điều kiện sẽ bị xử phạt hành chính

Từ ngày 1/1/2020, Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định về việc xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai có hiệu lực, hành vi chuyển quyền, cho thuê, thế chấp quyền sử dụng đất khi chưa đủ điều kiện sẽ bị xử lý theo quy định sau:

1/ Nếu chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân mà chưa đủ 1 trong các điều kiện thì sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng; bị phạt 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu không đáp ứng được 2 điều kiện trở lên.

2/ Trường hợp thế chấp bằng quyền sử dụng đất không đủ điều kiện thì sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng; phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu không đủ từ hai điều kiện trở lên.

3/ Trường hợp chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại, góp vốn bằng quyền sử dụng đất không đủ 1 điều kiện sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu đất ở khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu đất ở đô thị, bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ từ hai điều kiện trở lên.

Biện pháp khắc phục hậu quả

Ngoài các biện pháp xử lý hành chính nêu trên, người vi phạm còn phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả tuỳ vào hành vi, cụ thể:

– Buộc bên nhận chuyển quyền sử dụng đất, bên thuê đất phải trả lại đất cho người sử dụng đất trước khi nhận chuyển quyền, thuê đất;

– Buộc bên nhận chuyển quyền sử dụng đất phải làm thủ tục đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp nhận chuyển quyền sử dụng đất chưa có Giấy chứng nhận nhưng có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận;

– Buộc bên nhận chuyển quyền sử dụng đất phải làm thủ tục đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp nhận chuyển quyền sử dụng đất mà bên chuyển quyền là tổ chức đã giải thể, phá sản, là cá nhân đã chuyển đi nơi khác được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận tại thời điểm phát hiện hành vi vi phạm không xác định được địa chỉ hoặc cá nhân đã chết hoặc được tòa án tuyên bố là đã chết mà không có người thừa kế hợp pháp;

–  Buộc hoàn trả tiền chuyển nhượng, tiền cho thuê, cho thuê lại đất đã thu trong thời gian sử dụng đất còn lại;

–  Buộc bên chuyển nhượng, bên cho thuê, cho thuê lại đất, bên góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải nộp số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi chuyển quyền sử dụng đất, cho thuê đất không đủ điều kiện trong thời gian vi phạm;

–  Thu hồi đất đối với trường hợp nhận chuyển quyền sử dụng đất, thuê đất được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất nhưng đã hết hạn sử dụng đất mà không được gia hạn;

– Buộc chấm dứt hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất.

Luật Tiền Phong tiếp nhận các câu hỏi về đất đai tại tổng đài 1900 6289, các bạn liên hệ để được luật sư tư vấn.

================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386