Không giúp người tai nạn giao thông bị phạt như thế nào?

Không giúp người tai nạn giao thông bị phạt như thế nào?

Luật Tiền Phong Con người cần có tinh thần tương thân, tương ái luôn chia sẻ và giúp đỡ lẫn nhau. Bởi lẽ, mỗi chúng ta không ai sống mà không gặp khó khăn. Ông cha ta có câu “lá lành đùm lá rách” là muốn cho con cháu đời sau biết cách cư xử sao cho có tình có nghĩa. Một thực tế xảy ra hiện nay là khi gặp những vụ tai nạn giao thông xảy ra mọi người đều thờ ơ đi qua hoặc tò mò đứng lại nhìn mà không cứu giúp người bị tai nạn. Thực trạng này dẫn đến nhiều hoàn cảnh đáng tiếc xảy ra: có những nạn nhân đáng ra có thể sống xót nếu họ được cứu kịp thời hoặc có những người nằm đau quằn quại mà không được cứu chữa… Để khắc phục thực tế đó Pháp luật quy định các mức phạt đối với hành vi không cứu giúp khi gặp tai nạn giao thông. Mời các bạn tham khảo bài viết sau của Luật Tiền Phong để biết thêm chi tiết.

Không giúp người tai nạn giao thông bị phạt như thế nào?
Không giúp người tai nạn giao thông bị phạt như thế nào?

1. Quy định pháp luật về cứu giúp người bị tai nạn giao thông

Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 38 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông:

Thứ nhất, người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:

– Dừng ngay phương tiện; giữ nguyên hiện trường; cấp cứu người bị nạn và phải có mặt khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;

– Ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu hoặc phải đưa người bị nạn đi cấp cứu hoặc vì lý do bị đe dọa đến tính mạng, nhưng phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất;

– Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn cho cơ quan có thẩm quyền.

Thứ hai, những người có mặt tại nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:

– Bảo vệ hiện trường;

– Giúp đỡ, cứu chữa kịp thời người bị nạn;

– Báo tin ngay cho cơ quan công an, y tế hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất;

– Bảo vệ tài sản của người bị nạn;

– Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Thứ ba, người điều khiển phương tiện khác khi đi qua nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm chở người bị nạn đi cấp cứu.

Như vậy theo quy định trên khi gặp tai nạn giao thông, không chỉ người gây ra  tai nạn và những người liên quan mà những người đi qua nơi xảy ra tai nạn cũng có trách nhiệm cứu giúp người bị tai nạn. Trách nhiệm này mang tính chất bắt buộc và được pháp luật quy định là phải thực hiện khi có tai nạn giao thông xảy ra nhằm hạn chế thấp nhất các thiệt hại do tai nạn gây ra.Theo quy định trên khi gặp tai nạn giao thông bạn có thể tự mình hoặc phối hợp với các cơ quan có chức năng nhiệm vụ để cứu giúp và khắc phục hậu quả của tai nạn xảy ra.

2. Các mức phạt nếu không giúp đỡ người tai nạn giao thông

Xử phạt vi phạm hành chính:

Căn cứ theo điểm đ khoản 3 Điều 11 Nghị định 171/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu”.

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Căn cứ theo Điều 102 Bộ Luật hình sự năm 1999 sửa đổi và bổ sung năm 2009 quy định về tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng:

– Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

–  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

+ Người không cứu giúp  là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm;

+ Người không cứu giúp là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp.

– Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Theo quy định trên, khi không cứu giúp người bị tai nạn giao thông sẽ  bị áp dụng các mức phạt theo quy định pháp luật. Mức phạt hành chính áp dụng đối với những trường hợp không cứu giúp người bị nạn khi có điều kiện cứu giúp mà không dẫn đến hậu quả chết người. Trường hợp thứ hai, khi gặp tai nạn giao thông mà nạn nhân ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, nếu bạn có đủ điều kiện mà không thực hiện hành vi cứu giúp người đó dẫn đến người đó bị thiệt mạng thì bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự và áp dụng các hình phạt theo quy định của Bộ Luật hình sự hiện hành.

Nếu có vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ tổng đài 1900 6289 để được tư vấn pháp luật miễn phí. Luật Tiền Phong có một đội ngũ Luật sư và Chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm sẽ tận tình giúp đỡ bạn khi bạn gặp khó khăn về các vấn đề pháp lý.

Ban biên tập tin tức Luật Tiền Phong

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386