Không có sổ đỏ có được để và nhận thừa kế?

Không có sổ đỏ có được để và nhận thừa kế?

Luật Tiền PhongTrong thời gian qua, tổng đài tư vấn 1900 6289 của Luật Tiền phong nhận được rất nhiều câu hỏi, tình huống về thừa kế quyền sử dụng đất. Dưới đây là một tình huống như vậy.

Khách hàng hỏi:

Mẹ tôi ở quê mới qua đời có để lại cho anh em tôi một thửa đất. Thửa đất này do các cụ nhà tôi ở từ xưa nhưng vẫn chưa được cấp sổ đỏ. Liệu điều này có ảnh hưởng gì tới việc anh em chúng tôi nhận thừa kế thửa đất ấy không? Rất mong luật sư tư vấn giúp.

Luật sư Tiền Phong trả lời:

Không có sổ đỏ có được để và nhận thừa kế?
Không có sổ đỏ có được để và nhận thừa kế?

Cảm ơn bạn đã quan tâm và tin tưởng sử dụng dịch vụ của Luật Tiền Phong. Với trường hợp của bạn, Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

Mặc dù chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng anh em bạn hoàn toàn có thể được nhận thừa kế thửa đất trên, trong trường hợp có đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất (tức sổ đỏ) theo quy định tại Điều 168, Luật đất đai 2013. Điều kiện được cấp sổ đỏ đối với cá nhân, hộ gia đình được quy định tại các Điều 99, 100, 101 Luật Đất đai năm 2013.

1. Điều kiện cấp sổ đỏ khi có giấy tờ về quyền sử dụng đất 

Theo Điều 100 Luật Đất đai, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi có một trong các giấy tờ được liệt kê tại điều này. Các giấy tờ này có thể do cơ quan nhà nước hay chính quyền cách mạng, thậm chí là chế độ cũ cấp để công nhận quyền sử dụng đất trước ngày Luật đất đai 2013 có hiệu lực, cũng có thể là văn bản ghi nhận một giao dịch liên quan đến đất giữa các tổ chức, cá nhân với nhau. Nội dung này được hướng dẫn cụ thể tại Điều 15 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

2. Điều kiện cấp sổ đỏ khi không có giấy tờ về quyền sử dụng đất 

Theo điều 101 Luật Đất đai, trong trường hợp không có các giấy tờ được quy định tại Điều 100, cá nhân hộ gia đình được cấp sổ đỏ trong trường hợp:

– Hộ gia đình, cá nhân có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông – lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp;

– Hộ gia đình, cá nhân: sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch.

Các nội dung trên được hướng dẫn cụ thể bởi các Điều 20, 21, 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

Như vậy khi có các giấy tờ được liệt kê tại Điều 100 hoặc thuộc trường hợp được quy định tại điều 101 Luật Đất đai, bạn cùng các anh em của mình sẽ có quyền thừa kế và làm các thủ tục liên quan đến thừa kế đối với thửa đất do mẹ bạn để lại.

Trên đây là nội dung tư vấn với trường hợp của bạn do Luật Tiền Phong cung cấp. Để biết thêm chi tiết và giải đáp những vướng mắc còn tồn tại, hãy đừng ngại gọi tới Tổng đài 1900 6289, với đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp và giàu kinh nghiệm, chúng tôi cam kết sẽ mang đến bạn sự hỗ trợ tốt nhất.

Trân trọng!

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386