Liệu em tôi có bị kết tội cho vay nặng lãi hay không?

Liệu em tôi có bị kết tội cho vay nặng lãi hay không?

(Luật Tiền Phong) – cầm cố hộ khẩu, chứng minh nhân dân, thẻ ngành công an… khi cho vay lãi và mới chỉ thực hiện việc cho vay trong thời gian ngắn chưa thu được lãi về thì có bị kết tội hay không?

Đây là một trong nhiều câu hỏi chúng tôi nhận được qua tổng đài 1900 6289, xin gửi các bạn tham khảo ý kiến của luật sư về một tình huống cụ thể.

Liệu em tôi có bị kết tội cho vay nặng lãi hay không?
Liệu em tôi có bị kết tội cho vay nặng lãi hay không?

Hỏi: về tội cho vay lãi nặng

Luật sư cho tôi hỏi một việc hình sự, em tôi và bạn nó gom tiền lại vào cho vay nặng lãi, hoạt động chủ yếu ỏ Quảng Trị. Bắt đầu từ tết 2020 đến nay, hai đứa cho được khoảng 20 người vay với số tiền cho vay khoảng gần 300 triệu đồng, lãi 5 nghìn/triệu/ngày. Người vay cầm cố cho chúng nó chứng minh nhân dân, hộ khẩu, thẻ học sinh, thẻ ngành công an… và được vay tiền. Trung bình mỗi người được vay khoảng trên dưới 10 triệu đồng, có người vay 1 ,2 triệu.  Tuần vừa rồi công an huyện Hướng Hoá khám nhà và thu giữ 12 cuốn hộ khẩu, 4 chứng minh nhân dân và một số giấy tờ tuỳ thân khác, đồng thời bắt chúng nó 3 đêm rồi thả ra sau khi lấy lời khai. Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp này liệu em tôi và bạn nó có bị truy tố không? em tôi nhân thân trong sạch nhưng bạn nó mới bị phạt hành chính xong.

Trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Câu hỏi của bạn, luật sư tư vấn như sau:

Về tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự

Điều 201 Luật Hình sự 2015 quy định về tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự như sau:

  1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

  2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, không phải giao dịch cho vay lãi nặng nào cũng bị coi là vi phạm pháp luật hình sự và bị xử lý. Chỉ những người mà:

  • cho vay mức lãi đến 100%/năm trở lên,
  • thu lời từ 30 triệu đồng trở lên, hoặc
  • đã bị xử phạt vi phạm hành chính rồi mà con bị vi phạm, hoặc
  • đã bị kết án về tội này chưa xoá án tích mà còn vi phạm.

thì mới bị coi là phạm tội.

Xác định hành vi của em bạn đã cấu thành tội phạm hay chưa

Đối chiếu với nội dung chúng tôi vừa phân tích về hành vi phạm tội nói trên, em bạn đã cho vay lãi với mức lãi suất trên 100%/năm (5 nghìn/triệu/ngày nếu lấy trung bình số ngày trong tháng là 30 ngày thì là 15%/tháng, 180%/năm) nhưng chưa rõ đã thu lời hay chưa, thu lời bao nhiêu….

Về nhân thân, em bạn chưa bị tiền án, tiền sự thì: nếu đã thu lời từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng (từ khoản  lãi từ 100%/năm trở lên) thì sẽ bị xử lý theo khoản 1 điều 201, phạt tiền từ 50 triệu đến 200 triệu đồng, hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm.

Chi tiết về số tiền lãi bất chính em bạn thu được trong trường hợp này rất quan trọng . Bạn hỏi thêm em và liên hệ với luật sư để được tư vấn nhé. Nếu chưa thu lợi bất chính thì em bạn sẽ không bị xử lý.

Lời khuyên của luật sư

Hiện nay, em bạn đã được thả thì bạn nên trao đổi với em bạn các vấn đề cần làm rõ, nếu cần luật sư tư vấn bạn có thể liên hệ với chúng tôi tổng đài 1900 6289 hoặc Hotmail: contact@luattienphong.vn để luật sư tư vấn thêm.

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386