Miễn thuế đối với nhà ở duy nhất

Luật Tiền Phong Khi tiến hành mua bán nhà ở, đất ở, một trong các vấn đề mà cả người bán và người mua đều rất quan tâm đó là các khoản thuế và lệ phí mà mình sẽ phải nộp là bao nhiêu và trường hợp nào thì người bán sẽ được miễn thuế? Sau đây là một tình huống mà khách hàng đã gửi về cho Luật Tiền Phong.

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi có nhu cầu muốn bán nhà đất mà gia đình tôi đang ở để phục vụ cho công việc làm ăn, sau đó sẽ đi thuê nhà ở. Tuy nhiên tôi được biết là khi bán nhà thì tôi sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân rất nhiều. Cho tôi hỏi, điều này có đúng không? Vợ chồng tôi khi bán căn nhà duy nhất này có phải nộp thuế cá nhân là bao nhiêu theo quy định của pháp luật? 

Miễn thuế đối với nhà ở duy nhất
Miễn thuế đối với nhà ở duy nhất

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Tiền Phong. Đối với câu hỏi của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

1.  Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định: Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất là một trong các thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Tuy nhiên, đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng nhà ở duy nhất thì có thể được miễn thuế, nhưng phải đáp ứng một số điều kiện theo quy định tại b.1 điểm Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, ngày 15/08/2013 Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP như sau:

2.  Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng

Việc chứng minh quyền sở hữu nhà ở duy nhất được xác định vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

  • Trường hợp chuyển nhượng nhà ở có chung quyền sở hữu, đất ở có chung quyền sử dụng thì chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nơi khác được miễn thuế; cá nhân có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở còn có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở khác không được miễn thuế.
  • Trường hợp vợ chồng có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở và cũng là duy nhất của chung vợ chồng nhưng vợ hoặc chồng còn có nhà ở, đất ở riêng, khi chuyển nhượng nhà ở, đất ở của chung vợ chồng thì vợ hoặc chồng chưa có nhà ở, đất ở riêng được miễn thuế; chồng hoặc vợ có nhà ở, đất ở riêng không được miễn thuế. 

3.  Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày

Miễn thuế đối với nhà ở duy nhất

4.  Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Điều kiện cuối cùng là người sử dụng đất phải chuyển nhượng toàn bộ quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất duy nhất của mình; việc chuyển nhượng một phần sẽ không thuộc đối tượng miễn thuế.

Xem thêm: Thuế và lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất

Hy vọng rằng với những giải đáp trên của Luật Tiền Phong sẽ giúp ích được cho bạn đảm bảo được các quyền lợi của mình trong việc bán nhà đất. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 của chúng tôi 1900 6289

 

Comments

comments

Để lại phản hồi

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386