Một bác sĩ được mở bao nhiêu phòng khám?

Một bác sĩ được mở bao nhiêu phòng khám?

(Luật Tiền Phong) – Gần đây Luật Tiền Phong nhận được rất nhiều câu hỏi của các bác sĩ trong cả nước về vấn đề một bác sĩ được mở bao nhiêu phòng khám? Dưới đây là tư vấn của Luật Tiền Phong về vấn đề này, các bạn cùng tham khảo nhé!

Một bác sĩ được mở bao nhiêu phòng khám?
Một bác sĩ được mở bao nhiêu phòng khám?

KHÁCH HÀNG HỎI

Tôi đang là người đứng đầu – phụ trách chuyên môn kỹ thuật của một phòng khám ở Hà Nội. Hiện nay tôi có nhu cầu muốn mở thêm một phòng khám nữa vẫn do tôi đứng đầu thì có được không ạ?

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn tới Luật Tiền Phong, về vấn đề bạn băn khoăn Luật sư  tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 01/VBHN-BYT ngày 26/12/2016 hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép đối với cơ sở khám chữa bệnh:

“Một người hành nghề chỉ được đăng ký chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, không được đồng thời làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật từ hai cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trở lên.”

Trong đó, người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh là người có chứng chỉ hành nghề theo quy định của Luật khám bệnh, chữa bệnh, hành nghề cơ hữu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, có phạm vi hoạt động chuyên môn phù hợp với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà mình phụ trách và chịu trách nhiệm trước pháp luật về toàn bộ hoạt động chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật phải đăng ký làm việc liên tục 8 giờ/ngày trong thời gian hoạt động mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã đăng ký hoặc làm việc đầy đủ thời gian mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đăng ký hoạt động có thời gian ít hơn 8 giờ/ ngày phù hợp với quy định của pháp luật về lao động.

Như vậy, để đảm bảo tính liên tục, ổn định trong cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh thì bạn chỉ được đứng đầu một khám duy nhất. Nhưng bạn được làm thêm ngoài giờ ở phòng khám khác trên địa bàn Tỉnh cùng nơi bạn đã mở phòng khám.

Nếu bạn có mong muốn được mở một phòng khác thuộc sở hữu của bạn mà vẫn đồng thời đứng đầu phòng khám cũ của mình, hãy liên hệ với Luật sư của chúng tôi, chúng tôi sẽ giúp bạn đạt được mong muốn của mình!

Trân trọng./.

================
BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG
Hotline:
1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn
Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386